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  Ni ahadi ya Dk. Samia ndani ya siku 100 za mwanzo akipewa ridhaa kuongoza nchi
  JK atema nyongo na kumuita Dk. Samia ni Komandoo aliyeendesha nchi katika nyakati ngumu
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Na Hafidh Kido, Dar

MGOMBEA  urais Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, kwa tiketi 
ya Chama Cha Mapindzi 

(CCM), Dk. Samia Suluhu Hassan 
ametaja vipaumbele atakavyoanza navyo 
katika siku 100 za mwanzo atakapopata 
ridhaa ya Watanzania kumchagua kuwa 
rais Oktoba 29, 2025

Akizungumza na maelfu ya wakazi 
wa Dar es Salaam waliofurika jana 
katika viwanja vya Tanganyika 
Packers, Kawe alisema moja ya mambo 
atakayoanza nayo ni kuhakikisha maiti 
hawazuiwi hospitalini kwa kigezo cha 
ndugu wa marehemu kukosa fedha 
wanazodaiwa wakati wa matibabu.

“Tutapiga marufuku hospitali yoyote 
nchini kuzuia miili ya marehemu 
kuchukuliwa hata kama gharama 
za matibabu hazijalipwa. Tutakuja 
na mfumo mwengine kuhakikisha 
jamaa wa marehemu wanalipa 
gharama lakini si kuzuia miili ya watu 
waliotangulia,” alisema Dk. Samia.

Alibainisha kuwa kitu kingine 
muhimu atakachoanza nacho ndani 
ya siku 100 baada ya kupewa 
ridhaa ya kuongoza nchi kwa mara 
nyingine ni bima ya afya kwa wote.

Ambapo alibainisha kuwa atahakikisha 
anaanza kwa majaribio kwa makundi 
maalum ikiwemo wazee, Watoto na 
wajawazito. Lakini pia  alibainisha 
kuwa Serikali itagharamia kwa asilimia 
100 magonjwa yasiyo ya kuambukizwa 
ikiwemo magonjwa ya Figo, Moyo, 
Kisukari, Saratani na magonjwa ya Mifupa.

“Serikali itaajiri wahudumu wa afya 
5,000 wakiwemo wauguzi na wakunga 
ili kulinda afya ya mama na mtoto,” 
alibainisha Dk. Samia akizungumzia 
sekta ya afya katika siku 100 za mwanzo.

Kuhusu elimu, alisema serikali yake 
itahakikisha kila mtoto wa darasa la 
tatu anajua kusoma na kuandika, kwa 
sababu upo mpango wa kuajiri waalimu 
7,000 wakiwemo waalimu wa  Sayansi.

Dk. Samia aligeukia mitaji kwa 

wajasiriamali wadogo ambapo alisema 
Serikali ya Awamu ya Sita katika kipindi 
chake cha pili itatenga jula ya Shilingi 
Bilioni 200 ili kutoa mitaji kwa ajili 
ya kampuni changa zitakazoanzishwa 
ili kuwa na vyanzo vya mitaji, 
itagusa pia wajasiriamali wadogo 
wakiwemo Mama lishe na waendesha 
Bodaboda ambao watarasimishwa ili 
kutambulika na mifumo ya serikali.

Vilevile alitaja kuanzishwa programu 
maalum ya mitaa ya viwanda wilayani 
ili kuongeza thamani ya mazao ya 
kilimo, mifugo, uvuvi na misitu.

Kwa upande wa uwajibikaji kwa 
viongozi, Dk. Samia alisema kutakuwa 
na utaratibu maalum wa kupima 
utendaji kazi wa wateule wake ikiwemo 
mawaziri, wakuu wa wilaya na mikoa 
ambapo watakuwa na utaratibu wa 
kujibu maswali ya wananchi kwa 
mfumo wa kidijitali na ujumbe mfupi 
wa bure, ambapo alibainisha  hicho 
kitakuwa kipimo cha mawaziri 
wamesikiliza na kutatua kero ngapi.

Awali mgombea mwenza Dk. 
Emmanuel Nchimbi alipopewa 
nafasi ya kuzungumza alisema yupo 
tayari na yupo timamu kutekeleza 
maelekezo ya Dk. Samia na CCM.

“Nimeridhishwa na namna mwitiko 
ulivyo mkubwa katika siku hii ya uzinduzi 
wakampeni, hii ni kudhihirisha chama kipo 
imara na nipo tayari kumsaidia mgombea 
ili kutafuta ushindi wa chama chetu ili 
kushika Dola na kutekeleza maelekezo 
ya ilani ya chama chetu kwa mwaka 
2025-2030,” alisema Dk. Nchimbi.

Katika hatua nyingine Rais Mstaafu 
wa Serikali ya Awamu ya Nne, Jakaya 
Kikwete amemzungumzia mgombea 
urais Dk. Samia kama kiongozi 
mwenye ustahamilivu ambaye 
alikabidhiwa nchi akiwa hajajiandaa.

Alisema, Machi 19, 2021 wakati 
alipokabidhiwa nchi Dk. Samia akiwa 
ametoka kuwa Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
hakuwa amejiandaa kuwa rais. Kwa sababu 
ni kwa mara ya kwanza taifa lilipoteza 
rais aliye madarakani kwa kufariki.

“Samia Suluhu Hassan amekuwa 

kama Komandoo aliyetua kwa parachuti 
kwenye eneo la vita huku akiliga risasi. 
Kamq inavyofahamika.marais wengi 
hujiandaa kwa mipango kabla ya 
kuapishwa, lakini Dk. Samia hakuwa 
na mipango yoyote alikabidhiwa nchi 
kwa ghafla lakini ameibuka shujaa 
kwa kutekeleza yote yaliyoachwa na 
mtangulizi wake,” alisema Kikwete.

Awali akizungumzia utaratibu 
uliomchagua kuwa mgombea wa urais 
kwa tiketi ya CCM, alisema anashangaa 
kuona watu wanalalamika kwa sababu 
huo ndio utamaduni wa chama hicho.

“Hata mimi nimelaumiwa kuwa 
nimevunja utaratibu, lakini hao watu 
wanatakiwa watambue kuwa tangu 
kuanza kwa mfumo wa vyama vingi 
CCM utaratibu wake ni kiwa rais aliye 
madarakani anapomaliza kipindi cha 
kwanza anapewa nafasi peke yake.

“Hivi ndivyo ilivyokuwa kwa Mzee 
Benjamin Mkapa, kwangu (Jakaya 
Kikwete) na Dk. John Magufuli. 
Kwanini leo kwa Dk. Samia kuna 
kelele, sababu yake nini. Ajabu baadhi 
ya wanaopiga kelele na kimbembele 
hata wao walikuwepo,” alisema Kikwete.

Akifungua mkutano Katibu Mkuu wa 
CCM, Dk. Asharose Migiro alisema jana 
ilikuwa siku muhimu kwa chama hicho 
katika Viwanja vya Tanganyika Packers 
kwa sababu ni maandalizi ya kushika 
dola kama ulivyo utamaduni wake.

“Tunakuahidi ndugu mgombea huu 
moto tuliouwasha leo tutauendeleza. 
Hatutapumzika na hasa ikizingatiwa 
umetuasa tufanye siasa za kistaarabu, 
amani na staha.  Tumefanya 
maandalizi ya kutosha katika 
mikoa yote,” alisema Dk. Migiro.

Wakati akinadi ilani ya CCM 
katika kampeni za mwaka huu Dk. 
Samia alisema uchaguzi huu ni wa 
kuendeleza hali ya maisha na kustawisha 
ustawi wa jamii, kuendeleza maono 
ya Tanzania imara yenye ustawi.

“CCM tunakuja tena kuomba ridhaa 
kuongoza nchi kwa sababu mbili, moja 
tumefanya vyema na tumefanikiwa 
kutekeleza ilani ya mwaka 2020-2025, 
pili tupo timamu kutumikia taifa letu, 

nchi yetu imepata mafanikio makubwa 
katika kipindi hiki cha miaka mitano,” 
alisema Dk. Samia na kuongeza:

“Nilikabidhiwa nchi ambayo 
ilihitaji mwafaka wa kitaifa na 
kimatiaifa kuiongoza, wanaharakati, 
wafanyabiashara na jumuiya za 
kimataifa na wananchi kwa ujumla, leo 
miaka minne na miezi mitano siwezi 
kusema nimefanya kila kitu katika 
ilani, lakini kwa ujasiri ninaweza 
kusema tumefanya makubwa na taifa 
linarejea kwenye utulivu tuliouzoea.”

Alisisitiza kuwa kupitia falsafa 
ya R4 alihakikisha anatunza amani, 
hata Global Peace Index inaonyesha 
Tanzania inaongoza kwa amani katika 
ukanda huu wa Afrika Mashariki.

“Tulikuwa na changamoto kubwa ya 
uhuru wa habari nchini, tulihakikisha 
uhuru unaimarika na kufanya mabadiliko 
ya sheria ya Habari, tuliondoa kifungo 
kwa magazeti yaliyofungiwa kama 
Mawio, Mwanahalisi na Tanzania 
Daima,” alieleza Dk. Samia.

Dk. Samia alisema kwa sasa Tanzania 
inajitosheleza kwa chakula kwa asilimia 
128. Maana yake chakula kinachozalishwa 
kinaweza kutumika na kuuzwa nje, 
ambapo kwa sasa ndicho kinachoendelea, 
awali ilikuwa mazao yanayouzwa nje 
ni ya biashara pekee lakini kwa sasa 
hadi ya chakula yanauzwa ikiwemo 
Mahindi, Mbaazi, Mchele hadi Vitunguu.

Kwamafanikio hayoimesabisha 
ndani ya miaka minne ya uongozi 
wake biashara ya mazao nje ya nchi 
imeongezeka kutoka Dola za Kimarekani 
Bilioni 3.54 sawa na Shilingi Trilioni 
9.2  kutoka Dola Bilioni 1.2 sawa 
na Shilingi Trilioni 3 mwaka 2020.

Kwa upande wa usafirishaji, Dk. 
Samia alisema ujenzi wa reli ya kisasa 
(SGR) kuingia maeneo ya Bandari 
umefikia asilimia 90,lengo ni kuhakikisha 
ubebaji mizigo bandarini unarahisishwa.

Vilevile tayari jiwe la msingi 
limeshawekwa nchini Burundi kwa ajili ya 
ujenzi wa SGR utakaogharimu jumla ya 
Shilingi Trilioni 16, ambapo itachechemua 
uchumi wa Tanzania, Burundi na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC).

Marufuku Hospitali kuzuia Maiti

_____________________________

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

MKURUGENZI 
wa Uchaguzi 
wa Tume 
H u r u  y a 

Taifa ya Uchaguzi, 
Ramadhani Kailima 
(pichani) amethibitisha 
hakuna pingamizi kwa 
wagombea urais baada 
ya kupita saa 24 tangu 
kubandikwa fomu zao 
za kugombea.

Akiwa na watumishi 
wa Tume hiyo wakati 
wa kuondoa fomu za 
uteuzi wa wagombea 
wa kiti cha Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania katika ubao 
wa matangazo wa Tume, 
Kailima alibainisha 
kuwa wamejiridhisha 
kilakitu kipo sawa 
baada ya kupita saa 24  
za  kubandikwa fomu 
hizo ikiwa ni utekelezaji 
wa masharti ya sheria.

Aidha, fomu hizo  za 
wagombea wa kiti cha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania zilibandikwa 
ili kutoa fursa ya kuweka 
pingamizi dhidi ya uteuzi 
wa mgombea wa kiti cha 
Rais na Makamu wa 
Rais ambapo pingamizi 
hilo linaweza kuwekwa 
na mgombea mwingine, 
Msajili wa Vyama vya 
Siasa au Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali.

F o m u  h i z o 
zilibandikwa na Tume 
Saa 10:00 jioni ya Agosti 
27, 2025 ambayo ilikuwa 
ni siku ya uteuzi na 
kuondolewa jana Agosti 
28, 2025 Saa 10: 00 jioni.

Hakuna 
pingamizi kwa 

wagombea urais

MKURUGENZI 
wa Uchaguzi 
wa Tume Huru 
ya Taifa ya 
Uchaguzi, 
Ramadhani 
Kailima 
akiongoza timu 
ya watumishi 
wa tume hiyo 
kuondoa fomu 
za wagombea 
urais wa 
Jamhuri ya 
muungano 
wa Tanzania 
baada ya 
kujiridhisha 
kuwa hakuna 
pingamizi.
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Nashville, Marekani

KAMISHNA Jenerali wa 
Mamlaka ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa 
za Kulevya (DCEA), 

Aretas Lyimo, ameongoza 
ujumbe wa Tanzania kushiriki 
Mkutano wa 39 wa Kimataifa 
wa Mapambano Dhidi ya Dawa 
za Kulevya (IDEC XXXIX) 
ulioandaliwa na Mamlaka ya 
Kudhibiti Dawa za Kulevya ya 
Marekani (DEA).

Mkutano huo uliofanyika kwa 
siku mbili ambao ulikamilika 
jana katika Hoteli ya Renaissance 
Nashville, jijini Nashville, 
Tennessee nchini Marekani.

Tuk io  h i l i  muh imu 
limewakutanisha viongozi 
wakuu wa Mamlaka za 
uthibiti wa dawa za kulevya 
kutoka mataifa mbalimbali 
Duniani, likiwa na lengo kuu 
la kuimarisha mshikamano wa 
kimataifa katika kupambana 
na uhalifu wa kimataifa 
unaohusisha dawa za kulevya.

Mada kuu ya mkutano huu 
imejikita katika Ushirikiano wa 
Dunia kwa Mustakabali salama 
katika kuzibaini changamoto 
mpya za biashara haramu ya dawa 
za kulevya, uhalifu wa kimataifa 

na mbinu za utakatishaji fedha.
Mkutano huo ulienda 

sambamba na vikao mahususi 
na warsha maalum za teknolojia 
ya kisasa ya kukabiliana na 
dawa za kulevya Duniani.

Tukio hili limeendeleza 
historia ya IDEC kama jukwaa 
kuu la kujenga ushirikiano 
na kubadilishana mbinu kwa 
vyombo vya kudhibiti dawa za 
kulevya duniani kote, katika 
jitihada za kudhibiti mitandao 
ya kihalifu inafanya biashara na 
uzalishaji wa dawa za kulevya.

Kupitia ushiriki huu, Tanzania 
imenufaika kwa kiwango 
kikubwa, jambo linaloonesha 
matunda ya jitihada za*Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika kuimarisha 
mahusiano ya kidiplomasia.

Moja ya mafanikio makubwa 
yaliyopatikana ni makubaliano 
yaliyofikiwa kati ya Tanzania 
na nchi zinazozalisha kwa wingi 
kemikali bashirifu ili kudhibiti 
kemikali hatari zinazotumika 
k a t i k a  u t e n g e n e z a j i 
wa dawa za kulevya.

Pia, Tanzania imepata 
nafasi ya kujadiliana na nchi 
zinazozalisha mmea wa Kratom 
unaotengeneza dawa mpya 
ya kulevya aina ya Mitragyna 

Speciosa na kuridhiana 
njia bora ya kushirikiana 
kudhibiti dawa hiyo ambayo 
ambayo hata katika nchi hizo 
imeorodheshwa kama dawa 
hatari ya kulevya inayodhibitiwa.

Vilevile, ujumbe wa Tanzania 
umepata uzoefu kutoka Kwa 
nchi zinazotengeneza vifaa 
vya kisasa vya kubaini dawa za 
kulevya, jambo litakalosaidia 
kuimarisha udhibiti  na 
usalama katika mipaka.

Pia, mkutano huu umeonesha 
umuhimu wa kuongeza 
nguvu katika kudhibiti 
biashara ya dawa za kulevya 
inayoendelea kuhamia katika 
majukwaa ya kidijitali, kwa 
kushirikisha sekta binafsi.

Pamoja na hayo, nchi washiriki 
wamejifunza na kukumbushwa 
umuhimu wa kuwekeza katika 
upelelezi wa kisayansi kupitia 
forensic intelligence. Dunia kwa 
sasa inashuhudia mbinu mpya za 
kutengeneza dawa za kulevya, 
ambazo zinapita nje ya mifumo 
ya kawaida, hali inayotishia 
ufanisi wa mbinu za zamani za 
udhibiti. Hii ina maana kwamba, 
uwekezaji katika teknolojia 
na sayansi ni muhimu zaidi ili 
kuendelea kufanikisha vita hii.

Kupitia mkutano huu, Tanzania 
imepata ushirikiano mpya 

na nchi mbalimbali pamoja 
na mashirika ya kimataifa.

Mojawapo ya mafanikio ni 
makubaliano na shirika kubwa 
la kimataifa la INL, ambalo 
limeahidi kushirikiana na DCEA 
kupambana na biashara ya 
dawa za kulevya kwa kutumia 
vifaa vya kisasa hususani 
kuimarisha Forensic Intelligence.

Pia, kikao muhimu kimefanyika 
kati ya Kamishna Jenerali Aretas 
Lyimo na Kamishna Jenerali wa 
Mamlaka ya Kudhibiti Dawa 
za Kulevya Nigeria (NDLEA), 
Brigedia Jenerali Maro, ambapo 
wamekubaliana kuharakisha 
makubaliano ya ushirikiano kati 
ya Tanzania na Nigeria katika 
vita dhidi ya dawa za kulevya.

Ushiriki wa Tanzania katika 
mkutano huu unaakisi dhamira ya 
Taifa katika kulinda usalama wa 
wananchi na kuimarisha uchumi 
kupitia mapambano thabiti dhidi 
ya biashara haramu ya dawa 
za kulevya kwa kujali UTU na 
kulinda AFYA za watanzania.

Hatua hii ni mwendelezo wa 
juhudi za kuhakikisha vijana 
wa Tanzania wanalindwa dhidi 
ya athari za dawa za kulevya 
ili waweze kushiriki kikamilifu 
katika maendeleo ya Taifa na 
kufanikisha malengo ya Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2050.

________________________________

Na Mwandishi Wetu

MG O M B E A 
wa Nafas i 
ya Ubunge 
w a  J i m b o 

la Rufiji kupitia Chama 
cha Mapinduzi (CCM)na 
MNEC kupitia Mkoa wa 

Pwani, Mohamed Omary 
Mchengerwa amewaongoza 
maelefu ya wanaCCM wa 
Mkoa wa Pwani kuhudhuria 
uzinduzi wakihistoria wa 
kampeni ya mgombea wa 
urais kwa CCM Dk. Samia 
Suluhu Hassan.

Uzinduzi huu umefanyika 
jana  katika viwanja vya 

kawe jijini Dar es Salaam 
huku maelfu ya wananchi 
na wana CCM kutoka 
katika mikoa mbalimbali 
n c h i n i  w a k i f u r i k a 
kushuhudia uzinduzi huu.

A i d h a ,  u z i n d u z i 
huu imepambwa na 
wasan i i  mba l imba l i 
ambao wameburidisha 

umati wa maelfu ya 
wananchi waliohudhuria.

Tayari Ofisi za Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(INEC),  imempitisha 
Mchengerwa kugombea 
Ubunge jimbo la Rufiji 
baada ya kurejesha Fomu 
za ubunge Utete wilayani 
Rufiji mkoani Pwani.

________________________________________________

Na Mwandishi Wetu,
TANGA

MAMLAKA ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania (TPA)  
Bandari ya Tanga  imesema 
kwamba wanatumia umakini 

mkubwa na ufanisi katika kuhudumia 
shehena  mbalimbali zinazopita kwenye 
Bandari hiyo ikiwemo ya magari ambayo 
imekuwa ikiongezeka.

Hayo yalisemwa na Kaimu Meneja 
wa Bandari ya Tanga, Peter Millanzi 
alipokuwa akitoa ufafanuzi juu ya taarifa 
zilizosambaa kwa baadhi ya mitandao 
kuwa  uwepo wa wizi wa baadhi ya 
vifaa kwenye magari ambayo yanapitia 
katika Bandari hiyo jambo ambalo 
limewashangaza kutokana na umakini 
wao katika kuhudumia shehena hiyo.

Millanzi alisema kwamba , shehena 
ya mzigo unaopita wanaouchukulia 
kwa umakini zaidi ambayo watu 
wengi wana masilahi yao  binafsi  
ambapo wametengeneza utaratibu wa 
kuhakikisha mizigo yote inayoingia 
na kutoka  bandarini hapo  ipo salama 
na inafika kwa wateja ikiwa salama.

“Kwa hiyo katika kuhudumia shehena 
hizo ikiwemo magari kwa tunatengeneza 
utaratibu ambapo meli inapotia nanga 
bandarini lazima kuwepo na taasisi 
mbalimbali ikiwemo Wakala wa Meli 
(TASAC),Survey, na TPA kwa hiyo 
magari yanapoteremka yanakaguliwa na  
kurekodiwa taarifa zake kwenye fomu 
maalumu inayoitwa  “VDITT”inaonyesha 
hali halisi ya gari lilivyopokelewa bandari 
hapo  na kuna maeneo mbalimbali 
yanawekwa alama ya vema kuonyesha 
vifaa ambavyo vilivyoanishwa 
havijanyofolewa,” aliongeza Millanzi.

katika hatua nyingine Milanzi alisema 
kwamba hivi sasa wameongeza ufanisi 
mkubwa katika kuhudumia shehena 
hususani Magari kutokana na uwepo wa 
maboresho makubwa yaliyofanywa na 
Serikali kwa kutumia kiasi cha Shilingi 
Bilioni 429.1 na hivyo tokea walipoanza 
kuhudumia magari imepita mwaka mmoja

Millanzi alisema kwamba, kutokana na 
uwekezaji huo shehena ya Magari imekuwa 
ikiongezeka mwezi hadi mwezi kutokana 
kuongezeka kwa ufanisi katika  kuhudumia 
shehena mbalimbali na hivyo wenye meli 
na wateja wameamua kupitisha mizigo 
yao katika Bandari ya Tanga na  magari 
yalianza kupitia bandari hiyo Agosti, 2024.

Alisema kwamba na takwimu 
zilizopo zinaonyesha kuwa kuanzia 
mwezi Agosti,  2024 hadi Julai , 
2025 wameweza kuhudumia meli 
45 zilizokuwa zimebeba shehena ya 
magari na magari yaliyohudumiwa ni 
magari 9,665 na wamepata bahati ya 
kupata wateja na mawakala mbalimbali 
ambao wameamua kupitisha shehena 
ya magari katika bandari hiyo.

“Shehena hizo za magari yanapita 
hapa nchini na mengine nje ya nchi kama 
unavyojua Tanzania imepakana na nchi 
nyingi ambazo hazipakani na bahari kama 
vile Rwanda,Burundi,Kongo,Uganda 
,Malawi,Zambia na nchi nyengine iliyopo 
mbali zaidi lakini kutokana na kuwepo 
huduma bora imeamua kupitisha mizigo 
yake ni  Zimbambwe  “ Alisema Millanzi

Shehena ya magari 
yaongezeka 

Bandari ya Tanga

Utendaji kaz katika Bandari ya Tanga umeongezeka kutokana na ufuatiliaji wa kila hatua wakati wa upakiaji na upakuaji mizigo kila siku.

Kamishna Jenerali wa DCEA aongoza ujumbe IDEC XXXIX

Mchengerwa ajipanga kutetea jimbo Rufiji
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 Na Pamela Chilongola

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati,  
Dk. Doto Biteko ameziindua teknolojia 
ya kuondoa uvimbe mwilini bila upasuaji 
inayofahamika kama High-Intensity Focused 
Ultrasound (HIFU), katika Hospitali ya Kairuki 
ikiwa ni mara ya kwanza kwa huduma hiyo 
kuzinduliwa katika nchi za Afrika Mashariki 
na Kati.

Akizindua huduma hiyo, hivi karibuni jijini 
Dar es Salaam, Dk. Biteko aliwapongeza wa-
tendaji wa hospitali ya Kairuki kwa uthubutu 
wao katika masuala mbalimbali ikiwemo 
utoaji wa huduma hiyo ya HIFU ambayo 
imeiweka Tanzania katika rekodi ya kutoa 
uvimbe bila kufanya upasuaji  barani Afrika 
suala ambalo pia litaongezea nchi mapato.

Alisema awali huduma ya HIFU barani 
Afrika likuwa ikipatikana katika nchi tatu tu 
ambazo ni Misri, Nigeria na Afrika Kusini.

Aidha, ameipongeza Hospitali ya Kairuki 
kwa kutoa punguzo la asilimia 50 la gharama 
za matibabu ya utoaji uvimbe bila upas-
uaji kwa wagonjwa 50 wa kwanza ndani ya 

kipindi cha mwezi mmoja kuanzia Agosti 27 
mwaka huu.

“Ikiwa ni kielelezo cha Watendaji wa 
hospitali hiyo kuonesha utu kwa watanzania, 
kuacha alama njema na kuunga  mkono 
dhamira ya Serikali ya kutoa huduma kwa 
watanzania kwa gharama nafuu,”alisema 
Dk.Biteko

Dk. Biteko alisema kufanyika kwa tukio 
hilo  ni kielelezo cha serikali ya rais, Dk. 
Samia Suluhu Hassan kuipa msukumo 
sekta binafsi na kuikuza ili kutoa huduma 
za matibabu kwa wananchi kwa ufanisi na 
kusogeza karibu huduma ambazo hapo 
awali zilikuwa hazipatikani ndani ya nchi 
hivyo  Serikali itaendelea kuunga mkono 
sekta binafsi.

Pia ameipongeza hospitali hiyo kwa 
kuanzisha Idara ya huduma za dharura am-
bayo ina uwezo wa kuhudumia wagonjwa 
zaidi ya 9,000 kwa mwaka. 

Katika hatua, nyingine, Dk. Biteko ame-
wataka Watendaji katika Wizara ya Afya 
kutoogopa kujifunza kutoka Sekta binafsi 
pale inapofanya vizuri na wawape ushiriki-

ano wakati wote siyo nyakati za ukaguzi  
kwani lengo  ni kufikisha huduma bora kwa 
wananchi kwa ushirikiano wa serikali na 
sekta hiyo.

Kwa upande wa  kujengewa barabara ya 
lami mita 300 kuelekea kwenye hospitali 
hiyo ili kurahisisha utoaji huduma kwa wa-
nanchi Dkt.Biteko ameelekeza manispaa ya 
Kinondoni kulifanyia kazi suala hilo.

Dk. Mwinyikondo Amir, kutoka Wizara ya 
Afya akimwakilisha Waziri wa Afya, alisema 
tukio hilo ni ishara ya ushirikiano uliopo 
kati ya sekta binafsi na serikali katika kutoa 
huduma bora kwa wananchi.

Alisema wizara ya Afya imekuwa na 
ushirikiano na hospitali ya Kairuki ikiwemo 
matumizi ya bima ya afya na kwamba pande 
zote mbili zinatambua kuwa zina wajibu wa 
kutekeleza dira ya maendeleo ya 2050 inay-
oelekeza uwepo wa jamii yenye afya bora.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika la Afya 
na Elimu wa hospitsli hiyo, Kokushubila 
Kairuki ameishukuru Serikali kwa kutambua 
mchango wa sekta binafsi katika kuboresha 
huduma za afya nchini.

Alisema sekta ya afya imekuwa na 
maendeleo makubwa chini ya uongozi wa  
Rais, Dk. Samia Suluhu Hassan na kwamba  
hospitali hiyo itaendelea kuunga  mkono 
juhudi hizo hasa ikiwa ni utekelezaji wa Dira 
2050 inayolenga kujenga Taifa lenye uchumi 
imara na afya bora.

Alisema gharama za kuweka teknolojia 
hiyo ya HIFU imegharimu zaidi ya  bilioni 
12.3 hadi sasa wananchi 300 wamepatiwa 
huduma za uchunguzi huku 298 wakipata 
matibabu. Awali, Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa Hospitali ya Kairuki,  

Dk. Onesmo Kaganda alisema uzinduzi 
wa HIFU ni tukio la kihistoria kwa kuwa ni 
mara ya kwanza kwa huduma hiyo  kuz-
induliwa  katika nchi za Ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kati.

Alisema HIFU ni Teknolojia ya kisasa in-
ayotumia mawimbi Sauti (Sound Waves) ku-
tibu aina mbalimbali za uvimbe mwilini bila 
upasuaji, ikiwemo uvimbe wa saratani na 
usiokuwa wa saratani katika maeneo kama 
Matiti, Kongosho, Kizazi kwa Wanawake, na 
Tezi Dume kwa wanaume.

Dk. Biteko azindua teknolojia ya kuondoa uvimbe mwilini bila upasuaji

Nashville, Marekani

KAMISHNA Jenerali wa Mamlaka 
ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya (DCEA), Aretas 
Lyimo, ameongoza ujumbe wa 
Tanzania kushiriki Mkutano wa 
39 wa Kimataifa wa Mapambano 
Dhidi ya Dawa za Kulevya (IDEC 
XXXIX) ulioandaliwa na Mamlaka 
ya Kudhibiti Dawa za Kulevya ya 
Marekani (DEA).

Mkutano huo ulifanyika kuan-
zia tarehe 26 hadi jana (28 Agosti 
2025), katika Hoteli ya Renais-
sance Nashville, jijini Nashville, 
Tennessee nchini Marekani.

Tukio hili muhimu limewa-
kutanisha viongozi wakuu wa 
Mamlaka za uthibiti wa dawa za 
kulevya kutoka mataifa mbalim-
bali Duniani, likiwa na lengo kuu 
la kuimarisha mshikamano wa 
kimataifa katika kupambana na 
uhalifu wa kimataifa unaohusisha 
dawa za kulevya.

Mada kuu ya mkutano huu 
imejikita katika Ushirikiano wa 
Dunia kwa Mustakabali salama 
katika kuzibaini changamoto 
mpya za biashara haramu ya dawa 
za kulevya, uhalifu wa kimataifa 

Tanzania yashiriki Mkutano wa 39 wa IDEC XXXIX Marekani

Benki ya Maendeleo ya TIB im-
epokea cheti cha shukrani kutoka 
Ofisi ya Msajili wa Hazina, ikiwa 
ni kutambua mchango wake wa 
kudhamini na kushiriki katika 
Mkutano wa Wenyeviti wa Bodi na 
Wakurugenzi Wakuu wa Taasisi za 
Umma (CEOs Forum 2025).
Cheti hicho kimekabidhiwa kwa 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa TIB, Sosthenes Kewe, 
pamoja na Mkurugenzi Mtendaji, 
Deogratius Kwiyukwa. Hafla ya 
kukabidhi cheti hicho imefanyika 
jana katika Ukumbi wa Kimataifa 
wa AICC, jijini Arusha na ikion-
gozwa na Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Mashaka Biteko.

na mbinu za utakatishaji fedha.
Mkutano huo ulienda sambamba na vikao 

mahususi na warsha maalum za teknolojia 
ya kisasa ya kukabiliana na dawa za kulevya 
Duniani.

Tukio hili limeendeleza historia ya IDEC 
kama jukwaa kuu la kujenga ushirikiano na 
kubadilishana mbinu kwa vyombo vya kudhibi-
ti dawa za kulevya duniani kote, katika jitihada 
za kudhibiti mitandao ya kihalifu inafanya 
biashara na uzalishaji wa dawa za kulevya.

Kupitia ushiriki huu, Tanzania imenufaika 
kwa kiwango kikubwa, jambo linaloonesha ma-
tunda ya jitihada zaRais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan 
katika kuimarisha mahusiano ya kidiplomasia.

Moja ya mafanikio makubwa yaliyopatikana 
ni makubaliano yaliyofikiwa kati ya Tanzania na 
nchi zinazozalisha kwa wingi kemikali bashirifu 
ili kudhibiti kemikali hatari zinazotumika katika 
utengenezaji wa dawa za kulevya.

Pia, Tanzania imepata nafasi ya kujadili-
ana na nchi zinazozalisha mmea wa Kratom 
unaotengeneza dawa mpya ya kulevya aina 
ya Mitragyna Speciosa na kuridhiana njia bora 

ya kushirikiana kudhibiti dawa hiyo ambayo 
ambayo hata katika nchi hizo imeorodheshwa 
kama dawa hatari ya kulevya inayodhibitiwa.

Vilevile, ujumbe wa Tanzania umepata 
uzoefu kutoka Kwa nchi zinazotengeneza vifaa 
vya kisasa vya kubaini dawa za kulevya, jambo 
litakalosaidia kuimarisha udhibiti na usalama 
katika mipaka.

Pia, mkutano huu umeonesha umuhimu wa 
kuongeza nguvu katika kudhibiti biashara ya 
dawa za kulevya inayoendelea kuhamia katika 
majukwaa ya kidijitali, kwa kushirikisha sekta 
binafsi.

Pamoja na hayo, nchi washiriki wamejifunza 
na kukumbushwa umuhimu wa kuwekeza 
katika upelelezi wa kisayansi kupitia forensic 
intelligence. Dunia kwa sasa inashuhudia 
mbinu mpya za kutengeneza dawa za kulevya, 
ambazo zinapita nje ya mifumo ya kawaida, 
hali inayotishia ufanisi wa mbinu za zamani 
za udhibiti. Hii ina maana kwamba, uwekezaji 
katika teknolojia na sayansi ni muhimu zaidi ili 
kuendelea kufanikisha vita hii.

Kupitia mkutano huu, Tanzania imepata 
ushirikiano mpya na nchi mbalimbali pamoja 

na mashirika ya kimataifa.
Mojawapo ya mafanikio ni makubaliano 

na shirika kubwa la kimataifa la INL, ambalo 
limeahidi kushirikiana na DCEA kupambana 
na biashara ya dawa za kulevya kwa kutumia 
vifaa vya kisasa hususani kuimarisha Forensic 
Intelligence. Pia, kikao muhimu kimefanyika 
kati ya Kamishna Jenerali Aretas Lyimo na Kam-
ishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti Dawa 
za Kulevya Nigeria (NDLEA), Brigedia Jenerali 
Maro, ambapo wamekubaliana kuharakisha 
makubaliano ya ushirikiano kati ya Tanzania na 
Nigeria katika vita dhidi ya dawa za kulevya.

Ushiriki wa Tanzania katika mkutano huu un-
aakisi dhamira ya Taifa katika kulinda usalama 
wa wananchi na kuimarisha uchumi kupitia 
mapambano thabiti dhidi ya biashara haramu 
ya dawa za kulevya kwa kujali UTU na kulinda 
AFYA za watanzania.

Hatua hii ni mwendelezo wa juhudi za 
kuhakikisha vijana wa Tanzania wanalindwa 
dhidi ya athari za dawa za kulevya ili waweze 
kushiriki kikamilifu katika maendeleo ya Taifa 
na kufanikisha malengo ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2050.
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_ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _
Na Mwandishi Wetu,

ARUSHA

IIMEELEZWA kuwa, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, kupitia 

Wakala wa Nishati Vijijini (REA), 
amewezesha kuwasha umeme vijiji 
vyote 368 sawa na asilimia 100 na sasa 
utekelezaji unaendelea kwa kasi ya 
kupeleka huduma ya umeme kwenye 
vitongoji vyote ambavyo havijafikiwa 
na huduma hiyo  jijini Arusha.

Hayo yamebaibishwa jana  
na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Nishati Vijijini (REB), Mhe. 
Balozi Meja Jenerali Mstaafu 
Jacob Kingu, wakati wa ziara ya 
kutembelea utekelezaji wa miradi 
ya umeme vijijini, sambamba 
na kuzungumza na Wakandarasi 
wanaotekeleza miradi ya REA 
ambapo ameweza kushuhudia 
wananchi wakiunganishiwa 
huduma ya umeme Wilaya 
ya Arumeru, Kitongoji cha 
Kisongo Juu jijini humo.

Aliongeza kuwa, mradi wa 
kupeleka umeme kwenye 
vitongoji unaendelea vizuri 
ambapo vitongoji 936  kati ya 
vitongoji 1,505 hadi sasa tayari 
vimeunganishwa na nishati ya 
umeme na kazi hiyo inaendelea 
kwa kasi ili kumaliza kwa 
wakati na wananchi waweze 
kunufaika na uwepo wa nishati 
ya umeme katika maeneo yao.

“Tumshukuru sana Mhe. Rais 
Samia kwa namna mbavyo 
anaendelea kuwezesha sisi REA 
kuweza kutekeleza miradi ya 
kupeleka umeme kwenye vitongoji 
kwa kasi kubwa kama mnavyoiona 
katika mkoa huu wa Arusha na 
wananchi wengi wanaendelea 
kuunganishiwa umeme, “ 
Amesema Mhe. Balozi Kingu.

Vilevile, Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) imeendelea 
kutekeleza miradi mbalimbali 
katika mkoa huu inayolenga 
kuwapatia huduma za uhakika 
za nishati ili kuboresha huduma 
za kijamii na kiuchumi katika 
maeneo yote ya vijijini.

Katika hatua nyingine, Mhe. 
Balozi Kingu amehaidi kuwa, 
REA itaendelea kuwafikishia 
huduma ya umeme wananchi 
kwenye vitongoji na maeneo 
ya pembezoni ya miji ili 
kuwawezesha kuwa na umeme 
wa uhakika katika maeneo hayo 
na kuwezesha kukuza uchumi.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Kitongoji cha Kisongo Juu 
Adam William, amesema mradi 
huo wa umeme katika eneo hilo 
ni fursa kwao kuweza kufanya 
shughuli mbalimbali za kiuchumi 
ikiwemo kusaga mahindi na 
mpunga kwa kutumia mashine 
ya umeme, kuchaji simu na fursa 
nyingine za kiuchumi zinazotokana 
na uwepo wa nishati ya umeme.

RAIS SAMIA 
AMEWASHA UMEME 

VIJIJI VYOTE 
ARUSHA

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki Mhe. Balozi Mahmoud Thabit Kombo na Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Singapore Mhe. Dkt.Vivian Balakrishnan wakiwa katika mazungumzo yaliyofanyika jijini Singapore Agosti 28, 2025.

_ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _
Na Mwandishi Wetu,
DAR ES SALAAM

NNAIBU Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati,  
Dkt. Doto Biteko 
ameziindua teknolojia 

ya kuondoa uvimbe mwilini 
bila upasuaji inayofahamika 
kama High-Intensity Focused 
Ultrasound (HIFU) katika 
Hospitali ya Kairuki ikiwa ni 
mara ya kwanza kwa huduma 
hiyo kuzinduliwa katika nchi za 
Afrika Mashariki na Kati.

Akizindua huduma hiyo 
juzi jijini Dar es Salaam, Dkt. 
Biteko amepongeza Watendaji 
wa hospitali ya Kairuki pamoja 
na muasisi wake Hubert Kairuki 
na Mkewe kwa uthubutu wao 
katika masuala mbalimbali 
ikiwemo utoaji wa huduma 
hiyo ya HIFU ambayo imeiweka 
Tanzania katika rekodi ya kutoa 
uvimbe bila kufanya upasuaji  
barani Afrika suala ambalo 
pia litaongezea nchi mapato.

Ameeleza kuwa awali 
huduma ya HIFU barani Afrika 
likuwa ikipatikana katika 
nchi tatu tu ambazo ni Misri, 
Nigeria na Afrika Kusini.

Aidha, ameipongeza Hospitali 
ya Kairuki kwa kutoa punguzo 
la asilimia 50 la gharama za 
matibabu ya utoaji uvimbe bila 
upasuaji kwa wagonjwa 50 wa 
kwanza ndani ya kipindi cha 
mwezi mmoja kuanzia leo ikiwa 
ni kielelezo cha Watendaji wa 
hospitali hiyo kuonesha utu kwa 
Watanzania, kuacha alama njema 
na kuunga  mkono dhamira ya 
Serikali ya kutoa huduma kwa 
watanzania kwa gharama nafuu.

Dkt. Biteko amesema kuwa 
kufanyika kwa tukio hilo 
muhimu  ni kielelezo cha 

Serikali ya Rais, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuipa msukumo 
sekta binafsi na kuikuza ili 
kutoa huduma za matibabu 
kwa wananchi kwa ufanisi na 
kusogeza karibu huduma ambazo 
hapo awali zilikuwa hazipatikani 
ndani ya nchi hivyo ameahidi 
kuwa Serikali itaendelea 
kuunga mkono Sekta binafsi.

·Aidha ,  ameipongeza 
Hospitali ya Kairuki kwa 
kuanzisha Idara ya huduma 
za dharura ambayo ina uwezo 
wa kuhudumia wagonjwa 
zaidi ya 9,000 kwa mwaka.

Katika hatua, nyingine, Dkt. 
Biteko amewataka Watendaji 
katika Wizara ya Afya kutoogopa 
kujifunza kutoka Sekta binafsi 
pale inapofanya vizuri na 
wawape ushirikiano wakati 
wote siyo nyakati za ukaguzi 
tu kwani lengo la Serikali ni 
kufikisha huduma bora kwa 
wananchi kwa ushirikiano 
wa Serikali na sekta hiyo.

Kuhusu ombi la Hospitali 
ya Kairuki la kujengewa 
barabara ya lami ya mita 300 
kuelekea kwenye hospitali hiyo 
ili kurahisisha utoaji huduma 
kwa wananchi ameelekeza 
Manispaa ya Kinondoni 
kufanyia kazi ombi hilo..

Dkt. Mwinyikondo Amir, 
kutoka Wizara ya Afya 
akimwakilisha Waziri wa 
Afya, amesema kuwa tukio 
hilo ni ishara ya ushirikiano 
uliopo kati ya sekta binafsi 
na Serikali katika kutoa 
huduma bora kwa wananchi.

Amesema Wizara ya Afya 
imekuwa na ushirikiano 
mkubwa na Hospitali ya Kairuki 
katika masuala mengi ikiwemo 
matumizi ya Bima ya Afya 
na kwamba pande zote mbili 
zinatambua kuwa zina wajibu 

wa kutekeleza dira ya maendeleo 
ya 2050 inayoelekeza uwepo 
wa jamii yenye afya bora.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Shirika la Afya na Elimu 
Kairuki, Kokushubila Kairuki 
ameishukuru Serikali kwa 
kutambua mchango wa sekta 
binafsi  katika kuboresha 
huduma za afya nchini.

Amesema sekta ya afya 
imekuwa na maendeleo 
makubwa chini ya uongozi 
wa  Rais, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan na kwamba  hospitali 
hiyo itaendelea kuunga  mkono 
juhudi hizo hasa ikiwa ni 
utekelezaji wa Dira 2050 
inayolenga kujenga  Taifa lenye 
uchumi imara na afya bora.

Amesema gharama za kuweka 
teknolojia hiyo ya HIFU ni 
shilingi Bilioni 12 na milioni 300.

Aidha amesema kutoka 
huduma ya HIFU ianze 
kutolewa tayari wananchi 300 
wamepata huduma za uchunguzi 
huku 298 wakipata matibabu.

 Awali, Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa Hospitali ya 
Kairuki,  Dk. Onesmo Kaganda 
alisema uzinduzi wa HIFU ni 
tukio la kihistoria kwakuwa 
ni mara ya kwanza kwa 
huduma hiyo  kuzinduliwa  
katika nchi za Ukanda wa 
Afrika Mashariki na Kati.

Amesema teknolojia hiyo 
barani Afrika  imeanzishwa 
katika nchi tatu tu ambazo ni 
Misri, Nigeria na Afrika Kusini.

Ameeleza kuwa HIFU ni 
Teknolojia ya kisasa inayotumia 
Mawimbi Sauti (Sound Waves) 
b kutibu aina mbalimbali za 
uvimbe mwilini bila upasuaji, 
ikiwemo uvimbe wa saratani 
na usiokuwa wa saratani katika 
maeneo kama Matiti, Kongosho, 
Kizazi kwa Wanawake, na 

Tezi Dume kwa wanaume.
Ameeleza  faida za huduma 

hiyo kuwa ni pamoja na 
kutokuwa na kovu kwa kuwa 
hakuna upasuaji, mgonjwa 
hawekewi nusu kaputi na 
mgonjwa hupona kwa muda 
mfupi na kurejea katika 
shughuli zake, matibabu 
hayahitaji kumwongezea damu 
mgonjwa hata kwa wagonjwa 
wenye upungufu wa damu, pia 
kupunguza gharama za kwenda 
nje ya nchi kutafuta matibabu.

Ameongeza kuwa, faida 
nyingine ya HIFU ni pamoja 
na tiba shufaa ambayo husaidia 
dawa za saratani kufanyakazi 
vizuri mwilini, kufubaza 
kukua kwa saratani mwilini 
(slowdown disease progression) 
na kupunguza maumivu 
kwa wagonjwa wa saratani.

Amesema mtambo huo ulianza 
kufanya kazi desemba 2023 
ambapo mpaka sasa wagonjwa 
303 wamefanyiwa uchunguzi 
na 298 kupatiwa matibabu 
na kumekuwa na matokeo 
chanya ya wagonjwa hao.

Amesema kuwepo kwa 
teknolojia hiyo ni sehemu ya 
kuunga mkono juhudi za Serikali 
ya Tanzania kupitia Wizara ya 
Afya za kuifanya  Tanzania 
kuwa kitovu cha utalii Tiba 
Kusini mwa jangwa la Sahara.

Pia, amemshukuru Rais, 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kuweka mazingira wezeshi 
ya ushirikiano kati ya 
Serikali na Taasisi Binafsi.

Kuhusu Idara ya Huduma 
za Dharura iliyozinduliwa 
katika Hospitali ya Kairuki 
amesema itakuwa  na uwezo 
wa kuhudumia wagonjwa zaidi 
ya 9000 kwa mwaka na pia 
imejizatiti kwa magonjwa ya 
dharura pindi yatakapotokea.

DK.BITEKO AZINDUA TEKNOLOJIA YA KUONDOA UVIMBE MWILINI BILA UPASUAJI
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_______________________________

Na Mwandishi Wetu

MMD H I B I T I 
na Mkaguzi 
Mkuu wa 
Hesabu  za 

Serikali, Charles Kichere  
ametoa wito kwa 
watumishi wa Mamlaka 
ya Hifadhi ya Ngorongoro 
kuendelea kufanya kazi 
kwa kuzingatia sheria, 
taratibu, kanuni na 

kushirikiana ili kulinda 
matumizi sahihi ya 
rasilimali za umma.

A k i z u n g u m z a 
na menejimenti ya 
Ngorongoro, Kichere 
amesema njia pekee ya 
taasisi kufanya vizuri 
pale zinapokaguliwa ni 
kuzingatia sheria,Kanuni 
na taratibu zilizowekwa.

“Siku zote mnapotimiza 
majukumu yenu ya 
kila siku ni muhimu 

kuzingat ia  sheria , 
weledi na kukumbuka 
k u w a  m p o  i l i 
kuwatumikia watanzania 
kupi t ia  ras i l imal i 
mnazosimamia”,alisema 
b w a n a  K i c h e r e .

Kamishna wa Uhifadhi 
Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro Bw. 
Abdul-Razaq Badru 
alimpongeza CAG kwa 
ziara hiyo na kusema 
kuwa mamlaka itaendelea 

kuboresha mifumo 
utendaji kazi hususan 
kusimamia kikamilifu 
shughuli za uhifadhi, 
utalii na maendeleo 
ya jamii ili kuendelea 
kuongeza tija kwa Taifa.

Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali yupo katika 
ziara ya kikazi ya 
siku mbili kukagua 
shughuli mbalimbali 
za mamlaka hiyo.

_______________________________

Na Sixmund Begashe,
DODOMA

WWATAALAMU 
w a 
Ufuatiliaji 
na Tathmini 

wa Wizara ya Maliasili 
na Utalii wametakiwa 
kuzingatia matumizi 
ya mifumo ya kidijitali 
katika utekelezaji 
wa majukumu yao 
ili kuongeza ufanisi 
katika uchakataji, 
uhifadhi na upatikanaji 
wa taarifa kwa wakati.

Wito huo umetolewa 
jijini Dodoma na 
Mkurugenz i  wa 
Kitengo cha Ufuatiliaji 
na Tathmini wa Wizara 
hiyo,  Bure Nassibu, 
alipokuwa akifunga 

kikao kazi cha siku 
mbili kilicholenga 
kujadili na kupanga 
mikakati ya utekelezaji 
wa shughuli za 
ufuatiliaji na Tathmini 
ya Sera, Mipango, 
Mpango Mkakati na 
Ilani ya Uchaguzi ya 
mwaka 2025-2030.

Amesema pamoja 
na matumizi ya 
mifumo ya kidijitali, 
w a t u m i s h i  h a o 
wanapaswa kufanya 
kazi kwa uadilifu huku 
wakizingatia kanuni na 
taratibu za Utumishi 
wa Umma kwa kuwa 
Wizara inawategemea 
katika kusukuma 
mbele mafanikio 
ya utekelezaji wa 
majukumu yake.

A i d h a , 

a m e w a s i s i t i z i a 
kushirikiana kikamilifu 
na viongozi pamoja na 
watumishi wa idara, 
vitengo na taasisi 
zao ili kuimarisha 
uelewa wa pamoja 
juu ya umuhimu 
wa Ufuatiliaji na 
Tathmini  kat ika 
majukumu ya kila siku.

“ U f u a t i l i a j i 
na Tathmini ni 
nyenzo muhimu ya 
kuhakikisha kuwa 
malengo na shughuli 
zote zilizopangwa 
ndani ya taasisi 
kwa mwaka husika 
z i n a k a m i l i s h w a 
kwa wakati, kama 
ilivyopangwa, ili 
kuleta maendeleo ya 
Wizara na Taifa kwa 
ujumla,” amesema.

CAG Kichere azungumza na maofisa wa Mamlaka ya Ngorongoro

WATALAAM WA UFUATILIAJI NA TATHMINI WIZARA YA MALIASILI WAHIMIZWA KUWA KIDIGITALI

_______________________________________

Na Mwandishi Wetu

SSERIKALI ya Singapore na 
Tanzan ia  z imekuba l i ana 
kuimarisha ushirikiano wa 
kimaendeleo na kiuchumi kupitia 

sekta mbalimbali ikiwemo uendeshaji 
wa bandari, utalii, sekta ya fedha, 
usafirishaji, biashara na uwekezaji, 
elimu na kilimo ili kuchochea kasi ya 
maendeleo ya Taifa na wananchi wake.

Makubal iano hayo ambayo 
yatatekelezwa kupitia Programu ya 
Ushirikiano wa Singapore (Singapore 
Cooperation Program), yamefikiwa 
wakati wa mazungumzo yaliyofanyika 
jana, kati ya Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
Mhe. Balozi Mahmoud Thabit Kombo na 
Waziri wa Mambo ya Nje wa Singapore 
Dk.Vivian Balakrishnan jijini Singapore.

Katika hatua ya awali ya utekelezaji wa 
makubaliano hayo Tanzania na Singapore 
zimeazimia kukamilisha na kutia saini 
Mkataba wa Kulinda Uwekezaji wa 
Kutotoza Kodi mara mbili ikiwa ni 
hatua muhimu za kuvutia uwekezaji 
na biashara kati ya nchi hizo mbili.

“Singapore na Tanzania zote zipo katika 
maeneo la kijiografia ambayo ni lango la 
biashara na uwekezaji. Hivyo ushirikiano 
wa nchi zetu mbili unaweza kufungua 
masoko ya nchi zaidi ya 30 za Afrika 
na Asia” Alieleza Waziri Balakrishnan.

Kwa upande wake, Waziri Kombo 
alieleza kuwa, Serikali ya Tanzania 
itaendelea kuweka mazingira salama na 
rafiki kwa biashara na uwekezaji huku 
akisisitiza kuhusu umuhimu wa kuongeza 
ushirikiano katika sekta zinazogusa 
maisha ya wananchi ya kila siku ikiwemo 
maji, nishati, nyumba na makazi, bidhaa 
za chakula, sekta ya fedha, elimu na 
uzalishaji wa bidhaa za kiteknolojia.

Vilevile katika mazungumzo hayo 
Waziri Balakrishnan ameahidi kuongeza 
wigo wa fursa za ufadhili wa elimu na 
mafunzo kwa watanzania hususan vijana, 
katika nyanja mbalimbali ikiwemo 
teknolojia na ubunifu ili kuwaongezea 
uwezo utakao wawezesha kumudu 
ushindani wa soko la ajira na kujiajiri.

Aidha, Waziri  Balakrishnan 
amaebainisha kuwa kupitia Programu ya 
Ushirikiano wa Singapore, serikali ya nchi 
hiyo itaongeza wigo wa fursa za ufadhili wa 
elimu na masomo kwa vijana wa Tanzania 
ili kuwajengea uwezo wa kumudu 
ushindani wa soko la ajira na kujiajiri.

Aliendelea kufafanua kuwa mkakati 
huo utajumuisha mafunzo ya muda 
mrefu na mfupi, mafunzo ya ufundi, 
pamoja na programu za ubadilishanaji 
wa uzoefu ambao utawawezesha vijana 
wa kitanzania kupata ujuzi na maarifa ya 
kisasa ya kuendesha sekta za kimkakati 
ikiwemo uchumi wa kidijitali, usimamizi 
wa miradi, nishati mbadala na ujasiriamali.

Katika kipindi cha miongo miwili 
ya hivi karibuni Tanzania imesajli 
wawekezaji 32 kutoka nchini Singapore 
wakiwa na uwekezaji wenye thamani zaidi 
ya Dola za Marekani milioni 500 huku 
wakitoa ajira kwa zaidi ya watu 3000.

Singapore na Tanzania 
zakubaliana kuimarisha 
ushirikiano wa kiuchumi

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Charles Kichere  akiwa na watumishi wa Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro alipowapa somo la kuendelea kufanya kazi kwa kuzingatia sheria, taratibu, kanuni 
na kushirikiana ili kulinda matumizi sahihi ya rasilimali za umma.

ACE ScannerSALMA SHOMARI SULTANI
Mhusika hapo juu anatafutwa na Jeshi la 

Polisi Tanzania kwa kosa la kushiriki mapenzi 
ya jinsia moja kinyume cha sheria.
Alifanya makosa hayo Dar es Salaam 

mnamo Aprili 15, 2020. Yeyote atakayemuona 
atoe taarifa kituo cha polisi kilicho karibu naye.

Taarifa imetolewa Polisi na kupewa 
RB No. RB/KM/1532/2020

SALHA SHOMARI SULTANI
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TAHARIRI

______________________________

Na Mwalimu 
Maholangumbi - Chale

MMI T I H A N I 
ya utimilifu 
n i  s e h e mu 
m u h i m u 

sana ya maandalizi katika 
mfumo wa elimu nchini 
Tanzania. Yanaandaliwa kwa 
lengo la kuwapa wanafunzi 
mazoezi ya mtihani wa taifa 
ili kujiandaa kisaikolojia 
na kitaaluma. Hata hivyo, 
mitihani hii inazua mjadala 
mkubwa kuhusu kama ni 
njia ya kuwajenga wanafunzi 
au kuwavunja moyo.

Mitihani ya utimilifu 
huwajengea wanafunzi ujasiri 
kwa kuwapa nafasi ya kuzoea 
mazingira na hali halisi ya 
mtihani. Wanafunzi hupata 
fursa ya kujifunza kupanga 
muda na namna ya kujibu 
maswali kwa haraka na kwa 
usahihi. Walimu pia hupata 
picha kamili ya uwezo wa 
wanafunzi na kubaini maeneo 
wanayohitaji msaada zaidi. Hii 
huwasaidia kuandaa mipango 
bora ya kufundisha kabla ya 
mtihani mkuu. Pia, matokeo 

ya mitihani ya utimilifu 
huongeza ari ya kujifunza 
kwa wanafunzi wengi. 
Wanafunzi ambao wanapata 
matokeo duni huwa na 
motisha ya kufanya bidii zaidi, 
wakitumia makosa yao kama 
changamoto ya kujirekebisha. 
Kwa namna hii, mitihani ya 
mock inaweza kuwa chombo 
chenye manufaa makubwa 
katika mchakato wa mafanikio 
ya kitaaluma.

Hata hivyo, mitihani 
ya utimilifu pia huleta 
c h a n g a m o t o  k u b w a . 
Wanafunzi wengi hupatwa 
na msongo wa mawazo 
baada ya kuona matokeo 
mabaya, jambo linaloweza 
kuwakatisha tamaa. Hali hii 
ni hatari hasa kwa wanafunzi 
waliopo madarasa ya chini au 
wale waliokuwa na matokeo 
mabaya mara kwa mara. 
Msongo huu unaweza kuathiri 
kwa kiasi kikubwa hali yao 
ya kisaikolojia na uwezo wa 
kuendelea na masomo.

Changamoto nyingine 
ni ugumu wa mitihani ya 
utimilifu. Baadhi ya shule 
huandaa mitihani migumu 
mno, isiyoendana na viwango 

vya mtihani wa taifa. Hali 
hii huwafanya wanafunzi 
wajisikie hawana uwezo na 
kuathiri motisha yao. Aidha, 
matatizo ya usahihishaji ni 
changamoto kubwa. Walimu 
wasahihishaji hulipwa posho 
ndogo, hali inayowaathiri na 
kuwafanya kusahihisha kwa 
haraka na bila umakini wa 
kutosha. Matokeo yake ni 
makosa katika usahihishaji, 
kutolewa kwa matokeo yasiyo 
sahihi na kupoteza fursa ya 
wanafunzi kujifunza kutokana 
na makosa yao.

Pia, tofauti kubwa katika 
viwango vya usahihishaji 
kati ya shule na mikoa 
huleta mchanganyiko wa 
matokeo yasiyo halisi. Wakati 
mwingine, mwanafunzi 
hupata alama nzuri kwenye 
mock lakini akashindwa 
mtihani rasmi, au kinyume 
chake. Utoaji wa matokeo kwa 
wakati usiofaa pia huathiri 
juhudi za marekebisho kabla 
ya mtihani wa mwisho.

Changamoto nyingine 
muhimu ni malipo madogo 
kwa walimu wasahihishaji. 
Malipo haya madogo 
huathiri morali ya walimu na 

mara nyingine husababisha 
usahihishaji kufanyika kwa 
haraka na bila umakini wa 
kutosha. Ili kuboresha ubora 
wa usahihishaji, walimu 
wasahihishaji wanapaswa 
kupewa malipo stahiki na 
mazingira mazuri ya kazi.

Kwa ujumla, mitihani ya 
utimilifu ni chombo muhimu 
kinachoweza kusaidia 
wanafunzi wa madarasa 
yote kufanikisha mtihani wa 
taifa, iwapo itatumiwa kwa 
busara. Walimu, wazazi na 
wadau wa elimu wanapaswa 
kushirikiana kuhakikisha 
mitihani hii inakuwa sehemu 
ya kujenga na kuhamasisha, 
si chanzo cha kuwakatisha 
tamaa wanafunzi wetu.

Mitihani ya utimilifu 
ni sehemu muhimu ya 
safari ya elimu. Tunapaswa 
kuhakikisha inatumika kama 
daraja la mafanikio kwa 
wanafunzi wetu, si kama 
kikwazo kinachowavunja 
moyo.

Mwandishi ni Mwl. 
Maholangumbi Chale, 
mwalimu na mtaalamu wa 
masuala ya elimu kutoka shule 
ya sekondari Chumbageni.

MITIHANI YA UTIMILIFU: JE, NI NJIA YA KUWAJENGA AU KUWAVUNJA MOYO WANAFUNZI WA MADARAJA YOTE?

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan amekutana na kuzungumza na Rais wa Chama cha Wanasheria Tanganyika 
(TLS), Boniface Mwabukusi, Ikulu Chamwino mkoani Dodoma, juzi.

Kampeni 
zimeanza 
wananchi 
tusikilize

HHUU ni mwaka wa uchaguzi 
kwa nafasi za urais, ubunge 
na udiwani. Kwa Zanzibar ni 
Wawakilishi vilevile. Kampeni 

zimeanza rasmi jana kwa nchi nzima 
ambapo Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
kimefungua njia jijini Dar es Salaam.

Ishara ya kupeperishwa bendera kwa 
vyama vyote 18 Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan amekutana na kuzungumza 
na Rais wa Chama cha Wanasheria 
Tanganyika (TLS), Boniface Mwabukusi, 
Ikulu Chamwino mkoani Dodoma, tarehe 
27 Agosti, 2025. nia kusimamisha wagombea 
kwenye maeneo mbalimbali ya nchi.

Wagombea watazunguka kwenye maeneo 
yetu kunadi sera zao. Masuala mbalimbali 
watakayowatendea wananchi kwa kipindi 
cha miaka mitano ijayo.

Hivyo, Taifa Tanzania tunawaeleza 
wananchi kusikiliza na kuchambua kabla 
ya kufanya maamuzi sahihi.

Maamuzi yao wakumbuke yatadumu 
kwa miaka mitano, ikiwa watamchagua 
mtu asiyefaa kwa sababu tu ametoa rushwa, 
basi wajiandae kuumia kwa miaka mitano.

Ikiwa watamchagua mtu sahihi basi 
wajiandae kwa ufanisi wake kwa miaka 
mitano ijayo.

Wajibu wa mwananchi ni kuangali 
mahali sahihi pa kuweka kura yake, kwa 
sababu maamuzi yoyote yatabadili maisha 
yake kuwa mabaya au mazuri zaidi.

Huu ndio ushauri tunaoutoa Taifa 
Tanzania katika kipindi hiki cha siku 60 za 
kampeni. Mengi yatazungumzwa, ahadi 
nyingi zitatolewa, lakini mgombea mkweli 
atachujwa kwa maneno yake.

Tanzania
TAIFA

Barua Pepe; taifatznews@gmail.com 0747 555 744 /0784 088 743.IDARA YA MATANGAZO:

Mkurugenzi Uendeshaji:  +255 735 555 744.		    
Mhariri Mkuu:                      +255 713 593 894          
Mhariri wa Habari:           +255 782 203 877
Mhariri wa Makala:         +255 659 555 744  
Mhariri wa Michezo:        +255 754 808 092
Idara Ya Usambazaji:        +255 747 555 744
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Alopecia (Tatizo la Kunyonyoka Nywele)
UUS H A H I D I  w a 

matumizi ya chanjo 
aina nne dhidi 
ya ugonjwa wa 

Marburg. umepitishwa na 
kamati inayohusika na masuala 
ya chanjo iliyo chini ya Shirika 
la Afya Duniani {WHO}.

Kulingana na WHO 
maandalizi ya majaribio 
yamekamilika, Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika hilo, Dkt. 
Tedros Ghebreyesus amesema 
hayo katika kikao chake na 
wanahabari.

Alikuwa akitoa muhtasari wa 
mwelekeo wa masuala ya afya 
duniani, akiwa Geneva, Uswisi.

Amenukuliwa akisema 
“I t i faki  za  majar ibio 
zimekamilika na wadau wa 
WHO wako tayari kusaidia 
majaribio ya chanjo hizo 
dhidi ya ugonjwa huo ambao 
hivi karibuni umeripotiwa 
Equatorial Guinea na Tanzania.

“Tunategemea kushirikiana 
na serikali hizi mbili ili kuanza 
majaribio na kusaidia kuzuia 
maambukizi zaidi na vifo, 
halikadhalika kuzuia milipuko 
zaidi katika siku za usoni,” 
amesema Dkt. Tedros.

A m e o n g e z a  “ H u k o 
Equatorial Guinea WHO na 
wadau wake wanasaidia Wizara 
ya Afya kukabili mlipuko wa 
Marburg hasa katika kusaidia 
kubaini wagonjwa, kutoa tiba 
na kushirikisha jamii.

“Tumesaidia pia kuanzisha 
vituo vya matibabu kwenye 
maeneo yaliyoathirika. Idadi 
ya wagonjwa inasalia ile ile 9 
ambapo kati yao 7 wamefariki 
dunia katika majimbo  matatu,” 
amesema Dkt. Tedros.

Amebainisha kwamba 
hata hivyo majimbo hayo 
yanatenganishwa na umbali 
wa kilometa 150 jambo 
linalodokeza kuwa ugonjwa 
umesambaa eneo kubwa.

WHO ina taarifa ya kuweko 
kwa wagonjwa wengine hivyo 
imeomba serikali ya Equatorial 
Guinea kuwasilisha rasmi 
WHO taarifa hizo.

Kwa upande wa Tanzania 
amenukuliwa akisema idadi 
ya wagonjwa waliothibishwa 
ni wale wale 8 na waliokufa 
ni 5 na waliosalia watatu 

NA MWANDISHI MAALUM

Ugonjwa wa tezi la koo (Thyroid disease), kwenye 
androgenic alopecia mwanamume au mwanamke 
hunyonyoka nywele pamoja na  kupungua kwa 
mstari wa nywele kwenye paji la uso  na pia nywele 
hizi huwa kuwa nyembamba.

wanapatiwa matibabu katika 
kituo cha afya.

“Hadi sasa wagonjwa hao 
wote wako katika mkoa mmoja 
wa Kagera, kaskazini magharibi 
mwa Tanzania,” amesema.

Kwa mujibu wa Dkt. 
Tedros tayari WHO na wadau 
kama vile UNICEF, kituo 
cha udhibiti magonjwa cha 
Marekani CDC na madaktari 
bila mipaka, MSF wanasaidia 
serikali kuziba pengo la hatua 
za kukabili mlipuko huo.

“Mlipuko wa ugonjwa 
wa virusi vya Marburg ni 
kumbusho lingine ya kwamba, 
tunaweza kulinda afya ya 
binadamu.

“… iwapo tutalinda pia 
afya ya wanyama na sayari 

yetu ambayo inaendeleza uhai 
wote. Tunaita hii mfumo wa 
Afya Moja,” amesisitiza Dkt. 
Tedros.

 
MARBURG NI NINI?
Si ugonjwa mpya duniani, 

kwa mara ya kwanza ulizuka 
ndani ya Mji wa Marburg 
na katika Mji mwingine wa 
Frankfurt iliyopo huko nchini 
Ujerumani mnamo mwaka 
1967.

Mji wa Belgrade - Serbia 
nako kuliripotiwa kuwapo 
mlipuko ndani ya mwaka huo 
huo lakini, ripoti za ki-sayansi 
zinaeleza Mji wa Marburg 
ndiyo uliripoti visa vingi zaidi.

Kulingana na Shirika la Afya 
Duniani {WHO}, ndiyo maana 
asili ya jina la ugonjwa huo ni 

Marburg.
Pamoja na hayo, Mtandao 

wa Taasisi ya Kimataifa ya 
kuzuia na kudhibiti magonjwa 
– CDC inaeleza mlipuko huo 
ulihusishwa na wanyama aina 
ya ngedere.

CDC inaeleza ngedere hao 
walichukuliwa kutoka Barani 
Afrika nchini Uganda, ambao 
walipelekwa na kuhifadhiwa 
katika kituo kimoja cha masuala 
ya utafiti. 

Wanasayansi wanaeleza 
kwamba bado hakuna chanjo 
yoyote  i l iyogundul ika 
inayoweza kumsaidia binadamu 
kujikinga dhidi ya maambukizi 
ya kirusi hicho.

Aidha, bado hamna tiba 
ya moja kwa moja dhidi ya 
ugonjwa huo, isipokuwa tu mtu 

hupatiwa matibabu kulingana 
na aina ya dalili anayopata.

HUENEA KWA KASI
Ugonjwa huo ni wa 

kuambukiza na huenea kwa 
kasi, ripoti za kisayansi 
zinaeleza husababishwa na 
virusi {Marburg Viral Diseases 
– MVD}.

Ni ugonjwa hatari wa 
mlipuko na unaoambukiza 
haraka, virusi hawa husababisha 
kutoka kwa damu katika mwili 
wa binadamu.

Wanasayansi wanasema 
virusi hawa huishi kwa 
wanyama kama Tumbili, 
Sokwe, Popo na Swala ambao 
ndiyo ndiyo wanaweza 
kusababisha muingiliano 
wa virusi hivi kutoka kwa 
wanyama kuja kwa binadamu.

Huitwa pia homa ya Marburg 
unaweza kuambukiza kutoka 
kwa mtu mmoja kwenda kwa 
mwengine kwa haraka sana.

Dkt. Helman Nyingo ni 
Mtaalamu na Mtafiti wa 
Magonjwa yatokanayo na 
Wanyama ndani ya Wizara ya 
Afya anafafanua zaidi namna 
ugonjwa huo unavyoenea 
kutoka kwa wanyama kwenda 
kwa binadamu.

“Virusi vya Marburg 
wanaishi kwa wanyama hao 
lakini sana sana popo ndiyo 
wanaweza kukaa na hawa virusi 
kwa muda mrefu,” anasema.

Anaongeza “{Popo hao} ni 
aina ile aina ambayo hupatikana 
zaidi Barani Afrika {African 
Fruit Bat} kitaalamu wanaitwa 
‘Rousettus aegyptiacus’ ndiyo 
haswa wanabeba virusi hivi.

“Popo hao kwa kawaida 
huishi kwenye mapango na 
kwa sababu wameenea maeneo 
mengi ya Bara la Afrika 
wanafanya liwe kwenye hatari 
ya kupata ugonjwa huu.

“.., inasadikika {njia kuu 
ya} hawa virusi kutoka kwa 
wanyama kama popo kwenda 
kwa binadamu ni kupitia 
kwenye vinyesi.

Dkt. Helman anafafanua 
zaidi {Tunajua mahala {popo 
hao} wanapokaa hutoa vinyesi 
na {huwa} kuna muingiliano 
na watu kwenye mapango, 
watu wakigusa vile vinyesi 
wanaweza kuambukizwa.

Dalili nyingine ni 
kucha za kwenye 
vidole vya mikononi 
na miguuni 
kuwa nyekundu, 
zilizochongoka, 
nyembamba na 
huvunjika kwa 
urahisi, ngumu, 
zenye matundu 
na zilizopoteza 
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Matukio mbalimbali 
yakimuonyesha 

mgombea urais kwa 
tiketi ya Chama 
Cha Mapinduzi 

(CCM), Dk. Samia 
Suluhu Hassan 

na Viongozi 
mbalimbali, 

wasanii pamoja 
na wananchi 

waliohudhuria 
uzinduzi wa 
Kampeni za 

Uchaguzi Mkuu 
kwa Chama cha 

Mapinduzi (CCM) 
katika viwanja 

vya Tanganyika 
Packers Jijini Dar es 

Salaam, jana.
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‘Diplomatic Safari And Tour’ yaandika historia, kumbukumbu ya kipekee
KWA mara ya kwanza katika 

historia ya diplomasia 
ya Tanzania, Wizara 
ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
imezindua rasmi Diplomatic 
Safari and Tour — mpango wa 
kipekee unaolenga kuimarisha 
diplomasia ya umma na kutangaza 
utalii wa Tanzania kwa mataifa 
mbalimbali kupitia wanadiplomasia 
wanaowakilisha nchi zao nchini.

Kuanzia tarehe 11 hadi 15 Aprili 
2025, takriban wanadiplomasia 
25 kutoka nchi na mashirika ya 
kimataifa waliopata fursa ya 
kushiriki katika ziara hii maalum 
walitembelea vivutio vya utalii vya 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti, Eneo 
la Hifadhi ya Ngorongoro, na fukwe 
maridadi za Zanzibar.

Ziara hii imeratibiwa na Wizara 
kwa kushirikiana na wadau wa sekta 
binafsi wakiwemo Benki ya NMB, 
Bodi ya Utalii Tanzania (TTB), 
Kamisheni ya Utalii Zanzibar, 
pamoja na mawakala wa utalii wa 
ndani. Ushirikiano huu unaakisi dira 
ya Sera ya Mambo ya Nje inayotoa 
kipaumbele kwa Diplomasia ya 
Uchumi kwa lengo la kuongeza idadi 
ya watalii wa kimataifa na mapato ya 
taifa kupitia sekta ya utalii.

Mratibu wa ziara hiyo Balozi na 
Mkurugenzi wa Mawasiliano na 
Diplomasia ya Umma wa Wizara 
hiyo alieleza kuwa, “Ziara hii siyo 
tu fursa ya kuonyesha urithi wetu wa 
asili na utamaduni, bali pia ni njia 
ya kuimarisha taswira ya Tanzania 
kimataifa kwa lengo la kuchochea 
Diplomasia ya Kiuchumi kwa kuvutia 
uwekezaji kupitia sekta ya utalii, 
kuongeza idadi ya watalii na kuongeza 
mazao ya utalii kwa kuongeza eneo 
hili la wanadiplomasia.”

Wanadiplomasia  hao 25 
wanatarajiwa kuwa mabalozi wa hiari 
wa Tanzania kwa kuitangaza nchi 
kwenye mataifa yao kwa kutumia 
uzoefu walioupata, hatua ambayo 
inatarajiwa kuongeza idadi ya watalii 
na kuvutia wawekezaji zaidi. Wizara 
imethibitisha kuwa Diplomatic 
Safari and Tour itakuwa tukio la kila 
mwaka, likiwa ni jukwaa la kukuza 
ushirikiano kati ya serikali na sekta 
binafsi katika kuendeleza utalii, na 
kuiweka Tanzania kwenye ramani 
ya dunia kama kitovu bora cha utalii 
barani Afrika na duniani kwa ujumla.

Kupitia hatua hii ya ubunifu, 
Tanzania imedhihirisha dhamira 
yake ya kuukaribisha ulimwengu 
na kuwa na wanadiplomasia 

kama mabalozi wake wa kwanza 
katika kutangaza hazina ya 
vivutio iliyonayo.

W A N A D I P L O M A S I A 
WAVUTIWA NA UPEKEE WA 
SERENGETI, UHIFADHI NDANI 
YA NGORONGORO NA UTALII 
WA ZANZIBAR; WAPONGEZA 
JITIHADA ZA TANZANIA 
KUTANGAZA UTALII

Wanadiplomasia zaidi ya 25 
kutoka nchi mbalimbali na mashirika 
ya kimataifa waliopata nafasi ya 
kushiriki katika ziara ya kipekee ya 
Diplomatic Safari and Tour 2025, 
wameeleza kufurahishwa kwao 
na uzuri wa vivutio vya utalii vya 
Tanzania, huku wakisifu juhudi za 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika kutangaza utalii wa 
nchi kupitia diplomasia ya umma.

Kabla ya kuanza siku yao ya 
kipekee ya kutalii kwa kutumia 
Puto la Hewani (Hot Air Balloon), 
wanadiplomasia hao walilazwa 
katika hoteli ya kifahari ya Serengeti 
Explorer, mojawapo ya maajabu 
ya malazi ya kifahari ndani ya 
hifadhi ya Serengeti. Hoteli hiyo 
iliyojengwa kwa ufanisi wa hali ya 
juu huku ikiendana na mazingira ya 
asili, iliwapatia wanadiplomasia hao 
utulivu na faraja ya kipekee katikati 
ya pori. Mandhari ya jua kuzama, 

tambarare zisizokuwa na mwisho, 
sauti za wanyama wa mwituni usiku, 
na huduma ya hali ya juu iliyotolewa 
na wahudumu waliobobea, iliifanya 
hoteli hiyo kuwa sehemu ya 
kukumbukwa katika ziara yao.

Mapema alfajiri, wakiwa bado 
na msisimko wa uzuri wa malazi 
yao ndani ya Hifadhi ya Serengeti, 
wanadiplomasia hao walielekea 
kushuhudia uzuri wa jua likichomoza 
wakiwa angani ndani ya Puto la 
Moto, huduma iliyotolewa na Miracle 
Experience Tanzania huku wakielea 
juu ya tambarare za Serengeti. Pia 
walipata fursa ya kuona Wanyama, 
mimea pamoja na ndege, na kusikia 
simulizi mbalimbali kutoka kwa 
marubani wa Maputo hayo.

Balozi wa Burundi nchini Tanzania, 
Mhe. Léontine Nzeyimana, alielezea 
hisia zake baada ya kushiriki utalii 
wa anga kwa kutumia ‘Hot Air 
Balloon’ ndani ya hifadhi hiyo, 
akisema hakuwahi kufikiria kuwa 
ataweza kupata uzoefu huo wa 
kipekee. “Naipongeza Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki kwa kutuandalia 
ziara hii. Nimejionea uzuri wa 
Tanzania ambao hauwezi kuelezeka 
kwa maneno pekee,” alisema.

Aidha, wanadiplomasia hao 
walionesha mshangao na furaha 
kwa kushuhudia kwa macho moja 
ya maajabu ya urithi wa dunia – 

uhamaji mkubwa wa Nyumbu zaidi 
ya milioni 1.5 wakiongozana na 
Pundamilia ‘The Great Migration’’, 
jambo ambalo awali wengi wao 
walikuwa wakilisikia tu kupitia 
taarifa za vyombo vya habari.

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 
imeendelea kuwa ya kipekee 
ambapo imekuwa ikishinda tuzo ya  
‘Africa’s Leading  National Park 
ya World Travel Awards’ mara sita 
mfululizo kwa mwaka 2019, 2020, 
2021, 2022, 2023 na 2024 ambapo 
imefanikiwa kupata ushindi dhidi 
ya hifadhi maarufu kama hifadhi ya 
Central Kalahari ya nchini Botswana; 
Hifadhi ya Taifa ya Etosha ya nchini 
Namibia; Hifadhi ya Taifaya Bonde 
la Kidepo ya nchini Uganda, Hifadhi 
ya Taifa ya  Kruger ya nchini Afrika 
Kusini and Hifadhi ya Masai Mara 
ya nchini Kenya. Serengeti pia kwa 
mwaka 2025 imeingia tena katika 
ushindani wa tuzo hizo.

Baada ya kukamilisha ziara yao 
katika Hifadhi ya Taifa ya Serengeti, 
msafara wa wanadiplomasia hao 
uliendelea kwa barabara kuelekea 
Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro. 
Safari hiyo iliwapa fursa ya 
kushuhudia uzuri wa mandhari 
ya asili na wanyama wa porini 
waliokuwa wakivuka kwa uhuru, 
huku magari ya kitalii yakitii sheria 
za kukaa kwenye Barabara husika 
bila kuingia kwenye maeneo ya nje 

ya Barabara ili kulinda mazingira.
Walipowasili katika hifadhi hiyo 

maarufu duniani, walivutiwa na 
umahiri wa usimamizi wauhifadhi 
kwenye eneo hilo ambalo 
limefanikiwa kwa kiwango kikubwa 
kuhifadhi bioanuwai ya kipekee, 
wakiwemo wanyama wakubwa 
watano duniani. Ngorongoro ni 
mojawapo ya maeneo machache 
duniani yenye uwanda wa volkeno 
uliojaa wanyama, na hutambulika 
na UNESCO kama Urithi wa Dunia 
kutokana na uzuri wake wa kiasili 
na mchango wake mkubwa katika 
uhifadhi wa mazingira ya porini.

Kwa upande wake, Balozi wa 
Saudi Arabia nchini Tanzania, Mhe. 
Yahya Okeish, alieleza kuguswa 
na mandhari ya kuvutia ya Bonde 
la Ngorongoro, akisema: “Hakika 
Tanzania ni nchi yenye vivutio vya 
kipekee. Nitarudi hivi karibuni nikiwa 
na ndugu jamaa na marafiki kutoka 
nyumbani, pamoja na familia yangu; 
ili nao waone uzuri wa nchi hii.

Zanzibar ilikuwa kituo cha 
mwisho katika ratiba ya ziara ya 
wanadiplomasia hao, ambapo 
walipata fursa ya kushuhudia urithi 
wa kihistoria na uzuri wa kipekee 
wa visiwa hivyo. Baada ya kupata 
mapokezi ya nderemo na vifijo 
kwenye uwanja wa ndege wa 
Unguja, yaliyoongozwa na Mhe. 
Mudrik Soragha, Waziri wa Utalii na 
Malikale; ziara ya wanadiplomasia 
ilianza katika Mji Mkongwe (Stone 
Town), eneo lililojaa historia ya 
karne nyingi na linalotambulika na 
UNESCO kama Urithi wa Dunia. 
Hapa walitembelea majumba ya 
makumbusho yenye kumbukumbu 
ya historia ya utawala wa Kisultani, 
ikiwa ni pamoja na makaburi ya 
Masultani waliowahi kuiongoza 
Zanzibar, na kuelezewa mchango 
wa visiwa hivyo katika historia ya 
Afrika Mashariki.

Katika mwendelezo wa ziara yao, 
walifika kwenye Makumbusho ya 
Tanzanite ambapo walipata fursa ya 
kutazama filamu fupi inayoelezea 
historia ya uvumbuzi wa jiwe hilo la 
thamani linalopatikana Tanzania tu. 
Jiwe hilo, lenye mvuto wa kipekee, 
linaaminika kuwa nadra mara 1,000 
zaidi ya almasi, jambo lililowaacha 
mabalozi hao na mshangao mkubwa. 
Kwenye jumba hilo walipita kwenye 
handaki linalofanana na mgodi wa 
machimbo ya jiwe hilo na kuelezea 
hatua mbalimbali za uchimbaji wake, 
hadi kufikia hatua ya mwisho ya 

NA MWANDISHI WETU

Hifadhi ya Taifaya Bonde la Kidepo ya nchini 
Uganda, Hifadhi ya Taifa ya  Kruger ya nchini Afrika 
Kusini and Hifadhi ya Masai Mara ya nchini Kenya. 
Serengeti pia kwa mwaka 2025 imeingia tena.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Said Shaib Mussa (kushoto) 
akiwa katika picha ya pamoja na Wanadiplomasia waliohudhuria katika Maonesho ya Siku 5 ya Kidiplomasia ya Safari 
and Tour 2025 baada ya kutua salama kutoka kwa Puto la Hewa katika Hifadhi ya Serengeti tarehe 12 Aprili 2025.
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The Royal Tour na Amazing Tanzania, ambazo 
zimekuwa kichocheo kikubwa cha ongezeko la 
watalii nchini. Alibainisha kuwa kati ya mwaka 
2023 na 2024 idadi ya watalii imeongezeka 
kutoka milioni 1.8 hadi milioni 2.1..

kuliuza. Hapa wanadiplomasia 
waliingia kwenye duka 
maalum la jiwe hilo ndani 
ya makumbusho hayo na 
kufanya manunuzi ya bidhaa 
mbalimbali zilizopambwa na 
jiwe la tanzanite.

Ili kukamilisha uzoefu wao 
wa utalii wa visiwani, mabalozi 
walishiriki katika utalii wa 
baharini kwa kutumia manowari 
maalum ya ‘Semi-Submarine’ 
iliyowapeleka hadi karibu 
na kisiwa cha Bawe. Huko 
walijionea mandhari ya kuvutia 
ya miamba ya matumbawe ya 
“Classic Reef” na maisha ya 
ajabu ya viumbe wa baharini 
chini ya maji ya Bahari ya Hindi. 
Kabla ya kuhitimisha ziara 
yao kwenye Mji Mkongwe, 
mabalozi hao walipokelewa kwa 
shangwe na Vijana wa Makachu 
Divers katika eneo la Forodhani, 
waliowaonesha ustadi wao wa 
kipekee wa kurukia maji, ikiwa 
ni sehemu ya utamaduni wa 
ukarimu wa Zanzibar.

Hafla ya kufunga ziara 
nzima ya siku nne, ilifanyika 
Kizimkazi, kwenye mahali 
alipozaliwa na kukulia Mhe. 
Rais Dkt. Samia, ikiwa ni 
hitimisho la safari hiyo kabla 
ya kurejea Dar es Salaam, 
ambapo baadhi walisafiri na 
ndege na wengine walichagua 
kutumia usafiri wa boti ya 
kisasa ya Azam VIII.

Balozi wa Somalia nchini 
Tanzania, Mhe. Ilyas Ali Hassan, 
alitoa shukrani kwa niaba ya 
wanadiplomasia wenzake 
akisema: “Utalii wa Tanzania 
ni fahari ya Afrika. Ukarimu wa 
Watanzania na ubora wa huduma 
zao umetugusa mno. Hakika hii 
ilikuwa ni ziara ya kihistoria 
isiyoweza kusahaulika.”

Diplomatic Safari and Tour ni 
mpango wa Wizara ya Mambo 
ya Nje unaotekelezwa kwa 
kushirikiana na wadau wa sekta 
binafsi wakiwemo Benki ya 
NMB, Jukwaa la TANTOUR, 
Bodi ya Utalii Tanzania (TTB), 
na Kamisheni ya Utalii Zanzibar. 
Lengo ni kuitumia diplomasia 
ya kiuchumi kuhamasisha 
utalii wa kimataifa na kuifanya 
Tanzania kuwa chaguo namba 
moja kwa watalii duniani.

K u p i t i a  z i a r a  h i i , 
wanadiplomasia wamekuwa 

mabalozi wa hiari wa kuitangaza 
Tanzania nje ya mipaka yake, kwa 
kutumia majukwaa ya kidiplomasia, 
mitandao ya kijamii, vyombo vya 
habari na ushawishi wao katika nchi 
wanazotoka, hivyo kusaidia kuongeza 
idadi ya watalii na kuimarisha mahusiano 
ya kimataifa kwa njia ya utalii.

TA N Z A N I A YAT U M I A 
DIPLOMATIC SAFARI AND 
TOUR 2025 KUTANGAZA 
UTALII WAKE KWA DUNIA – 
RAIS DKT. MWINYI AFUNGA 
RASMI ZIARA ZANZIBAR

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupitia Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
imehitimisha kwa mafanikio makubwa 
ziara ya Diplomatic Safari and Tour 2025, 
iliyowakutanisha mabalozi na wakuu wa 
mashirika ya kimataifa walioko nchini 
Tanzania kwa lengo mahsusi la kutumia 
diplomasia kama daraja la kuutangaza 
utalii wa Tanzania kimataifa.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Mheshimiwa 
Dkt. Hussein Ali Mwinyi, alifunga 
rasmi ziara hiyo katika hafla ya 
kihistoria iliyowakutanisha jumuiya 
ya wanadiplomasia iliyopo Zanzibar 
na waliokuwa kwenye ziara pamoja na 
wadan mbalimbali wa sekta ya utalii; 
iliyofanyika usiku wa Aprili 14, 2025 
katika Hoteli ya Aldiana, Kizimkazi, 
Zanzibar. Akizungumza mbele ya 
mabalozi zaidi ya 25 kutoka mabara 

mbalimbali, Mheshimiwa Rais Mwinyi 
alieleza kuwa ziara hii ni jukwaa muhimu 
la kuonesha sura halisi ya Tanzania yenye 
utajiri mkubwa wa vivutio vya kipekee 
vya utalii na urithi wa kihistoria.

Katika hotuba yake, Dkt. Mwinyi 
aliwashukuru mabalozi kwa kushiriki 
kikamilifu katika ziara hiyo na akawataka 
kuwa mabalozi wa kuitangaza Tanzania 
kama kitovu cha utalii barani Afrika. 
“Tumewakaribisha kama wageni, lakini 
tunawaaga kama mabalozi wa hiyari wa 
vivutio vyetu,” alisema Dkt. Mwinyi.

Aidha, Rais Mwinyi alieleza hatua 
kubwa zilizofikiwa Zanzibar katika 
kukuza sekta ya utalii ikiwa ni pamoja 
na upanuzi wa Terminal 3 katika Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume, hatua iliyowezesha visiwa 
hivyo kupokea ndege kutoka zaidi ya 
kampuni 34 za kimataifa kwa safari za 
moja kwa moja kila mwaka. Alisisitiza 
kuwa mafanikio hayo yanaonesha 
dhamira ya Zanzibar ya kujenga sekta 
ya utalii jumuishi, endelevu na yenye 
matokeo chanya kwa uchumi na jamii.

Zanzibar pia imeendelea kutambulika 
kimataifa ambapo mwaka huu 
ilitunukiwa tuzo ya Africa’s Leading 
Festival and Event Destination 2024 na 
World Travel Awards, ikiwa ni uthibitisho 
wa hadhi ya Zanzibar kama kivutio cha 
kipekee barani Afrika.

Kwa upande wake, Waziri wa Utalii 
na Mambo ya Kale, Mheshimiwa 
Mudrik Ramadhan Soraga, 
aliipongeza Wizara ya Mambo ya 

Nje kwa ubunifu wa kuutangaza utalii 
kwa kutumia wanadiplomasia kama 
mawakala wa ushawishi katika nchi 
zao. Alipendekeza kuongeza muda wa 
ziara zijazo ili wageni wapate nafasi 
ya kugundua maeneo mengi zaidi ya 
utalii wa visiwani Zanzibar.

Naye Mkuu wa Mabalozi walioko 
nchini Tanzania na Balozi wa Umoja 
wa Visiwa vya Comoro, Mheshimiwa 
Ahmada El Badaoui Mohammed Fakhi, 
alitoa shukrani kwa Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Mhe. Mahmoud Thabit Kombo (Mb.), 
kwa uratibu mzuri wa ziara hiyo. 
Alisisitiza kuwa “hakuna diplomasia bila 
urithi,” akihimiza umuhimu wa kulinda 
na kuendeleza utajiri wa kiutamaduni na 
kihistoria wa Tanzania.

Ziara ya mwaka huu ya Diplomatic 
Safari and Tour 2025 imebeba dhamira 
ya kuunganisha diplomasia na uchumi 
kwa vitendo, kwa kuonesha uwezo 
mkubwa wa Tanzania katika sekta 
ya utalii, ikiwa ni moja ya maeneo 
makuu ya vipaumbele vya diplomasia 
ya kiuchumi inayotekelezwa chini ya 
Serikali ya Awamu ya Sita. Mabalozi 
wamepata nafasi ya kutembelea 
vivutio vya kipekee vya Hifadhi ya 
Serengeti, Bonde la Ngorongoro, na 
Mji Mkongwe wa Zanzibar – vyote 
vikiwa sehemu ya urithi wa dunia 
unaotambuliwa na UNESCO.

Diplomatic Safari and Tour 
imeibuka kuwa nyenzo madhubuti 
ya kuendeleza uhusiano wa 

kidiplomasia, kukuza ushawishi wa 
kimataifa wa Tanzania na kufungua 
milango zaidi ya uwekezaji na utalii.

ZIARA YA KIHISTORIA: Serikali 
Yazindua Diplomatic Safari and Tour 
2025 kwa Lengo la Kutangaza Utalii 
wa Tanzania Duniani

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Mheshimiwa Doto 
Mashaka Biteko (Mb.) alizindua 
rasmi Diplomatic Safari and Tour 
2025 katika uwanja wa ndege wa 
kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA), 
jijini Dar es Salaam tarehe 11 Aprili 
2025, ikiwa ni dakika chache kabla 
ya wanadiplomasia zaidi ya 25 
kupanda ndege kuelekea uwanja wa 
ndege wa Seronera ulioko ndani ya 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti.

Akizungumza na wanadiplomasia 
hao wakati wa uzinduzi, Mheshimiwa 
Biteko alieleza kuwa ziara hiyo ni 
sehemu ya utekelezaji wa Sera ya 
Mambo ya Nje yenye mwelekeo wa 
Diplomasia ya Uchumi, inayolenga 
kuimarisha mahusiano ya kimataifa 
kupitia utalii na uwekezaji. Alisisitiza 
kuwa Serikali ya Awamu ya Sita, 
inayoongozwa na Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
imepiga hatua kubwa katika kuitangaza 
Tanzania duniani kupitia mikakati 
mbalimbali ya kidiplomasia.

Mheshimiwa Biteko alitaja baadhi 
ya juhudi hizo kuwa ni pamoja na 
utayarishaji wa filamu maarufu za 
Tanzania: The Royal Tour na Amazing 
Tanzania, ambazo zimekuwa kichocheo 
kikubwa cha ongezeko la watalii nchini. 
Alibainisha kuwa kati ya mwaka 2023 
na 2024 idadi ya watalii imeongezeka 
kutoka milioni 1.8 hadi milioni 2.1, huku 
mapato yanayotokana na utalii yakipanda 
kutoka dola bilioni 3.4 hadi bilioni 3.9 
za Kimarekani, jambo linalothibitisha 
mafanikio ya jitihada za kuipeleka 
Tanzania mbele katika anga ya kimataifa.

Uzinduzi huo ulihudhuriwa pia na 
viongozi wengine waandamizi wa 
Serikali wakiwemo Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Mheshimiwa Balozi Pindi 
Chana, Naibu Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Mheshimiwa Cosato Chumi, pamoja 
na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Balozi Said Shaib Mussa.

Ziara hii ya kihistoria inatarajiwa 
kufanyika kila mwaka kwa 
kushirikiana na wadau wa sekta 
binafsi, ikiwa ni jukwaa la kukuza 
utalii, kuongeza wawekezaji na 
kuimarisha jina la Tanzania katika uso 
wa dunia kupitia diplomasia ya umma.

‘Diplomatic Safari And Tour’ yaandika historia, kumbukumbu ya kipekee

NA MWANDISHI WETU

Muonekano wa Hifadhi ya Taifa ya Serengeti wakati wa Safari ya Kidiplomasia na Ziara ya 2025, katika picha ya 
wanadiplomasia wakiangalia wanyama watano wakubwa duniani na mwisho wa msimu mkubwa wa uhamiaji.
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Kwa nini ugonjwa wa kipandauso au migraine 
huwaathiri wanawake zaidi kuliko wanaume?
KWA wanawake wenye 

umri wa kati ya miaka 
18 na 49, migraine 
ndio chanzo kikuu cha 

ulemavu duniani. Migraine ni 
zaidi ya maumivu ya kichwa, 
ni tatizo linalokudhoofisha ya 
mfumo wa neva.

Watu ambao wana migraines 
huwa na maumivu ya upande 
mmoja wa kichwa na wakati 
mwingine kuhisi kana kwamba 
kuna kifaa kinachogonwa kichwani 
hasa upande wa paji la uso.

Maumivu haya mara nyingi 
huambatana na kichefuchefu, 
kutapika na macho huhisi 
kuathiriwa na mwanga.

Shambulio linaweza kudumu 
kwa masaa au siku, na watu 
wengine hutumia muda wa 
kupatwa na maumivu haya 
kujitenga katika vyumba vya 
giza. Karibu watu milioni 800 
duniani kote wana migraines. 
Nchini Marekani pekee, karibu 
watu milioni 39, takriban asilimia 
12 ya idadi ya watu, wanateseka 
mara kwa mara na hali hii.

Wengi wa watu hawa ni 
wanawake. Wanawake hupata 
migrane mara tatu zaidi ya idadi 
ya wanaume waliyonayo.

Kwa wanawake wenye umri 
wa kati ya miaka 18 na 49, 
migraine ndio chanzo kikuu 
cha ulemavu duniani. Zaidi ya 
hayo, utafiti unaonyesha kuwa 
migraine huwapata wanawake 
na kuwaathiri mara kwa mara, na 
hudumu kwa muda mrefu kwao 
kuliko wanaume.

Wanawake wana uwezekano 
mkubwa kuliko wanaume 
kutafuta matibabu na dawa za 
kutibu migrain, na wanawake 
wenye migraine huwa na 
matatizo zaidi ya afya ya akili, 
ikiwa ni pamoja na wasiwasi 
na msongo wa mawazo. Kama 
mtaalamu wa neva wa kichwa 
aliyethibitishwa na bodi, 
ninaona tofauti za kijinsia katika 
maumivu ya kichwa ya migraine. 
Baadhi ya sababu za tofauti hizi 
zinaweza kukushangaza.

MIGRAINE NA HOMONI
Kuna sababu kadhaa 

ambazo zinaelezea ni kwanini 
wanaume na wanawake hupata 
mashambulizi ya migraine 
tofauti. Homoni zina jukumu 
muhimu katika maendeleo ya 
kichwa cha migraine.

Hizi ni pamoja na homoni, 
maumbile na jinsi jeni fulani 
zinavyowashwa au kuzima - eneo 
la utafiti linaloitwa epigenetics - 
na mazingira. Sababu hizi zote 
zina jukumu katika kuunda 
muundo wa ubongo, kazi, na 
kubadilika inapokuja katika 
suala la migraine.

Homoni za estrogen na 
progesterone, kupitia njia tofauti, 
zina jukumu katika udhibiti wa 
kazi nyingi za kibiolojia.

Hizi huathiri kemikali 
mbalimbali katika ubongo na 
zinaweza kuchangia tofauti za 
kazi na miundo katika maeneo 
maalum ya ubongo ambayo 
yanahusika katika mtu kupata 
migraine. Pia, homoni za ngono 
zinaweza kubadilisha haraka 
ukubwa wa mishipa ya damu, 
ambayo inaweza kusababisha 
watu kupata mashambulizi ya 
migraine.

Katika utoto, wavulana na 
wasichana wana uwezekano 

sawa wa kupata migraine . 
Inakadiriwa kuwa karibu 10% ya 
watoto wote huwa na migraine 
wakati fulani.

Lakini wakati wasichana 
wanapofikia umri wa balehe, 
nafasi ya kupata migraines 
kuongezeka.

Hiyo ni kwa sababu ya 
kushuka kwa viwango vya 
homoni za ngono, hasa estrojeni, 
inayohusishwa na kubalehe, 
ingawa homoni zingine, pamoja 
na progesterone, zinaweza pia 
kuhusika.

Baadhi ya wasichana wana 
migraine yao ya kwanza karibu 
na mzunguko wao wa kwanza 
wa hedhi.

Lakini migraines huwa mara 
kwa mara na makali wakati 
wa mzunguko wa hedhi wa 
mwanamke na wakati wa miaka 
ya kuzaa.

Watafiti wanakadiria kuwa 
asilimia 50 hadi 60 ya wanawake 
wenye migraine hupata migraine 
ya hedhi.

Migraine hizi kawaida hutokea 
katika siku za mwanzo za hedhi 
au wakati wa kipindi chenyewe, 
wakati viwango vya estrojeni 
vil ivyopungua vinaweza 

Hii inaweza kuwa kutokana na kushuka kwa viwango 
vya homoni, pamoja na ukosefu wa usingizi, mafadhaiko, 
upungufu wa maji mwilini, na mambo mengine ya 
mazingira yanayohusiana na kumtunza mtoto.

kusababisha migraine.
Migraine ya hedhi inaweza kuwa 

kali zaidi na ya kudumu kwa muda 
mrefu kuliko migraine wakati 
mwingine wa mwezi.

Kundi la madawa ya kulevya 
ambayo yalikuja kwenye soko katika 
miaka ya 1990 - triptans - kwa ujumla 
hutumiwa kutibu migraines. Baadhi 
ya triptans inaweza kutumika hasa 
kutibu migraine ya hedhi.

Aina nyingine ya dawa inayoitwa 
dawa zisizo za kuzuia uchochezi, 
pia zimekuwa na ufanisi katika 
kupunguza usumbufu na muda wa 
migraine ya hedhi. Vilevile baadhi 
ya njia za uzazi wa mpango, husaidia 
kuweka viwango vya homoni imara.

Migraine inayosumbuliwa na 
wanawake wajawazito inaweza kuwa 
mbaya zaidi baada ya kujifungua.

Kwa wanawake ambao ni 
wajawazito, migraine inaweza kuwa 
hasa kudhoofisha wakati wa robo ya 
kwanza, wakati ugonjwa wa asubuhi 
ni kawaida, na kufanya kuwa vigumu 
kula, kulala au kukosa maji. Mbaya 
zaidi, kuruka yoyote ya mambo 
haya kunaweza kufanya migraines 
uwezekano zaidi.

Habari njema ni kwamba migraine 
kwa ujumla huwa na kuwa chini kali 
na mara kwa mara wakati wa ujauzito 

wote. Kwa baadhi ya wanawake 
hutoweka, hasa wakati mimba 
inapoendelea.

Lakini, kwa wale wanaoteseka 
wakati wa ujauzito, migraines huwa 
na kuongezeka baada ya kuzaa.

Hii inaweza kuwa kutokana 
na kushuka kwa viwango vya 
homoni, pamoja na ukosefu wa 
usingizi, mafadhaiko, upungufu wa 
maji mwilini, na mambo mengine 
ya mazingira yanayohusiana na 
kumtunza mtoto.

Mashambulizi ya Migraine pia 
yanaweza kuongezeka wakati wa 
kipindi cha kabla ya ukomo wa uzazi, 
awamu ya mpito kuelekea kumaliza.

Tena, ni kushuka kwa viwango vya 
homoni, hasa homoni ya estrojeni, 
ambayo husababisha, pamoja na 
maumivu sugu, msongo wa mawazi, 
na matatizo ya usingizi ambayo 
yanaweza kutokea wakati huu.

Hata hivyo, wakati wa kumaliza 
hedhi, migraine huwa na kupungua. 
Katika baadhi ya matukio, wao 
kutoweka kabisa.

Wakati huo huo, kuna matibabu 
ambayo yanaweza kupunguza 
mzunguko na ukali wa migraines 
wakati wa kumaliza, ikiwa ni pamoja 
na tiba ya uingizwaji wa homoni.

Tiba ya uingizwaji wa homoni ina 
homoni za na hutumiwa kuchukua 
nafasi ya zile ambazo mwili hutoa 
kwa kiasi kidogo wakati wa mpito 
au baada ya kumaliza.

M I G R A I N E  K AT I K A 
WANAUME

Mzunguko na ukali wa migraines 
huongezeka kidogo kwa wanaume 
baada ya umri wa miaka 20. 
Wanafikia umri wa miaka 50, kisha 
hugonga au kutoweka kabisa.

Haijulikani hasa kwa nini hutokea 
kwa njia hii, lakini mchanganyiko 
wa sababu za maumbile, ushawishi 
wa mazingira, na mtindo wa maisha 
unaweza kuchangia kuongezeka.

Watafiti bado wana mengi ya 
kujifunza kuhusu kwa nini wanawake 
na wanaume hupata migraines.

Kuziba pengo la kijinsia katika 
utafiti wa migraine sio tu kuwawezesha 
wanawake, lakini pia kuendeleza 
uelewa wa hali hiyo kwa ujumla na 
huunda siku zijazo ambazo migraines 
inaweza kusimamiwa vizuri.

NA MWANDISHI WETU
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NA MWANDISHI WETU

‘‘Tunakula vyakula vilivyosindikwa zaidi, vitu 
vingi ambavyo ni vibaya kwa afya yetu. Na hivyo 
uwiano kati ya bakteria wazuri na bakteria nyemelezi 
hukosekana”, anasema Dkt . Alecsandru.

Uvimbe wa kudumu: Hali ya inayoweza kuathiri vibaya afya yako
KWA kawaida wakati 

maambukizi, jeraha 
au sumu huonekana, 
kwa ujumla kitu hatari 

kinachoweza kudhuru mwili wako, 
uchochezi hutokea kama mchakato 
mwilini mwako wa kupigana na 
magonjwa haya, kama njia ya 
mwili kujiponya yenyewe.

Katika mchakato huu, 
mwili hutoa kemikali kama 
vile kingamwili au protini na 
kuongezeka kwa mtiririko wa 
damu kwenye eneo lililoharibiwa, 
jambo ambalo huchochea mwitikio 
wa utendaji wa mfumo wako wa 
kinga ya mwili.

“Ni pale ambapo mwitikio 
mzima wa kinga unapofanya kazi 
vyema, ambapo kiumbe huweza 
kuelewa wazi kuwa kuna uvimbe,” 
anasema Mario López Hoyos, 
rais wa Chama cha Kinga cha 
Kihispania.

Hivi ndivyo inavyotokea 
tunapojikata, kwa mfano. 
Eneo lililoathiriwa mara moja 
huwashwa, hugeika rangi nyeundu 
na tunahisi uchungu, na kisha 
hatua kwa hatua huchukuliwa na 
mwili wetu mpaka unapojiponya 
wenyewe.

Na mwitikio huu wa mwili wa 
haraka na wa muda mfupi katika 
kujiponya, ni mfano wa uvimbe 
(Inflammation) usio na madhara 
makubwa mwilini

Kusudi ni kuulinda mwili, 
kuondoa vijidudu vinavyovamia 
ambavyo vinaweza kuwa na 
madhara, anaeleza Dk. Diana 
Alecsandru, mkurugenzi wa 
Kinga na Kushindwa kwa Uzazi 
katika IVI (Taasisi ya Infertility, 
Hispania). Kwa hiyo, kwa 
ushirikiano kati ya vipengele 
mbalimbali vya seli, mfumo wetu 
unatahadharishwa, kwa mfano 
na homa ya mafua, na sababu 
inayofanya uharibifu huondolewa.

Lakini, kama ilivyo kwa inzi, 
ziada ya majibu haya kutoka kwa 
mfumo wetu wa kinga inaweza 
kuwa mbaya.

Kuvimba, hivyo manufaa kwa 
mwili, yanaweza kuwa na athari 
hasi Wakati mwili wako uko katika 
tahadhari ya mara kwa mara Lakini 
inaweza kutokea kwamba mfumo 
wetu wa kinga ukaendelea kutoa 
tahadhari na, kwa hiyo, majibu 
kwa kile unachokiona kuwa ya 
ajabu. Ni kana kwamba unaendelea 
kugundua uwepo wa mvamizi 
ambaye hayupo tena. “Unaendelea 

kuangazia mfumo wa kinga 
na unaendelea kufanya kazi 
dhidi ya mwili. Inaweza 
kutokea kwetu, kwa mfano, 
katika moyo , “anasema 
Alecsandru.

Ikiwa tuna uvimbe 
mwilini (inflammation) 
kwa muda mrefu , 
inaweza kuwa hatari, 
kwa sababu uvimbe huu 
unahusishwa na kupoteza 
kazi ya michakato mingi 
ya kisaikolojia na kiakili.

Uvimbe wa muda mrefu 
usiodhibitiwa utakuza 
aina zote za magonjwa, 
m a a m b u k i z o  s u g u 
kama saratani, mizio na 
magonjwa mengine kama 
vile pumu na ukosefu 
wa kinga ya mwili,” 
anasema López Hoyos. 
Pia, wataalam wote wawili 
wanatoa maoni, magonjwa 
kama vile kuharibika 
kwa mimba, kuathiriwa 
kwa mfuko wa uzazi au 
kuharibika kwa kiinitete. 
Mnamo mwaka wa 2018, 
jar

ida la Nature lilichapisha 
utafiti ambao ulionyesha 
kuwa zaidi ya 50% ya 
vifo vyote ulimwenguni 
vinatokana na magonjwa 
y a n a y o h u s i a n a  n a 
uchochezi :  kuanzia 
ugonjwa wa moyo 
wa ischemic, ambo 
hutokea wakati mishipa 
inayosambaza damu 
kwenye misuli ya moyo 

inakuwa imeziba, saratani, 
kisukari, na magonjwa 
mengine ya ukosefu 
wa kinga mwilini. Kwa 
nini kuvimba mwilini 
(Inflammation) hutokea 
kwa muda mrefu? Kuvimba 
kunaweza kuendelea kwa 
sababu maambukizi au 
jeraha halijapona vizuri, 
kwa mfano.

Jambo jingine ambalo 
linaweza kusababisha 
uvimbe ni wakati una 
ugonjwa wa autoimmune, 
ambapo mfumo wa kinga 
hushambulia vibaya tishu 
zenye afya au mfumo wam 
wili kwa ujumla.

H u w e z a  p i a 
kusababishwa na hewa 
chafu au kemikali za 
viwandani. Na kwa 
mabadiliko ya maisha ya 
ubinadamu katika miaka 
50 iliyopita.

‘’Tunakula vyakula 
vilivyosindikwa zaidi, 
vitu vingi ambavyo ni 
vibaya kwa afya yetu. 
Na hivyo uwiano kati ya 
bakteria wazuri na bakteria 
nyemelezi hukosekana”, 
anasema Dkt . Alecsandru.

‘’Kulala muda mfupi 
, kuwa na mafadhaiko, 
mkubwa pia hupunguza 
sana mwitikio wa kinga, 
kuvuta sigara, kunywa 
pombe, kula vibaya na 
mafuta yaliyojaa, na 
ukosefu wa vitamini D 
itokanayo na jua huathiri 

utendaji mzima wa mwili 
na kusababisha uvimbe 
mwilini (inflammation)’’, 
anasema.

Kwa hiyo, maambukizi 
yanaonekana kwenye 
kiwango cha pelvic, na 
mkojo. Na hii hatimaye ina 
athari kwa afya yetu kwa 
ujumla: “Inaathiri damu 
yetu, kwa kiwango cha 
neva ... Kila kitu,” anasema 
Alecsandru.

JE NI DALILI ZIPI?
López Hoyos anadokeza 

kuwa uvimbe wote, 
kulingana na vigezo vya 
kitabibu vya kawaida, 
hugunduliwa kwa njia 
nne: maumivu, uvimbe, 
kutokwa na maji, na 
kushindwa kufanya kazi. 
Kwa Dk Alescsandru, 
dalili za kuvimba kwa 
muda mrefu kwa kiwango 
cha chini cha uvimbe ni 
jambo la kawaida sana kiasi 
kwamba mara nyingine 
hata hatujui , “tumezoea 
kuhisi: kuwa na hali ya 
uchovu wa muda mrefu, 
udhaifu, maambukizi ya 
mara kwa mara, baridi ya 
mara kwa mara “.

Njia nyingine ya kuona 
kwamba kuna kuvimba 
ni wakati tunapokuwa 
na matatizo ya ngozi ya 
mara kwa mara kama 
vile eczema au psoriasis 
hutokea. “Ngozi ni kiungo 
kikubwa zaidi, kuna seli 

nyingi za kinga chini ya ngozi na 
hii ni kiashiria cha kwanza cha 
kuwa tatizo mwilini,” anasema.

Mfumo wetu wa utumbo kwa 
ujumla unaweza pia kutuambia 
kuhusu iwapo kuvimba. Iwapo 
kuna vidonda mdomoni, 
mmeng’enyo mzito wa chakula, 
matatizo ya kumeza chakula 
vizuri, kujaa gesi tumboni, kupata 
haja kubwa zaidi au kupata shida 
kuwa nayo, tumbo kulegea hata 
baada ya kula kitu kidogo , au 
maumivu ya tumbo inaweza 
kuwa dalili nyingine ya uvimbe 
(Inflammation) mwilini.

Dalili zingine zinaweza kuwa 
shida ya kulala au wasiwasi.

Lakini bila shaka, Alecsandru 
anasisitiza, maambukizo ya 
mara kwa mara ni kiashiria wazi 
kwamba kuna kuvimba kwa muda 
mrefu.

“Mfumo wa kinga unafanya 
kazi ya kurekebisha, lakini ikiwa 
haufanyi chochote isipokuwa 
kurekebisha na kurekebisha kila 
wakati, unachoka na haufanyi kazi 
vizuri .

Jinsi ya kuepuka
Ni rahisi. Ikiwa kinachoweza 

kusababisha uvimbe huu wa muda 
mrefu ni tabia mbaya ya maisha, 
njia ya kuzuia ni kuacha kabisa 
tabia hizi.

Hii ni pamoja na kupata usingizi 
mzuri wa usiku, kutokuwa na 
msongo wa mawazo, na kufanya 
mazoezi.

Lakini, katika kisa cha 
mwisho, wataalam walishauriana 
kuzungumza juu ya kufanya 
mazoezi ya wastani na ya 
kuendelea, kwa sababu ikiwa 
yatakuwa makali sana pia 
yanaweza kusababisha uvimbe 
(inflammation)

Na Alecsandru anaonyesha 
kuwa ni bora ikiwa tunaweza 
kufanya shughuli fulani katika 
mazingira ya asili na sio katika jiji, 
ambapo kuna mazingira mazingira 
ambayo huweza kusababisha 
uvimbe.

Inahitajika pia kuzuia athari 
za mawakala wa mazingira wa 
nje ambazo huamsha utendaji wa 
kinga ya mwili kwa urahisi, kama 
vile uvutaji wa tumbaku.

Lakini ikiwa tayari una kuvimba 
kwa muda mrefu, kuna njia ya 
kuuzuia?

“Kama umeshaanza ni shida, 
maana tayari umeshawasha moto 

Kama umeshaanza ni 
shida, maana tayari 
umeshawasha moto 
na ulichonacho,” 
anasema López 
Hoyos, ambaye 
anabainisha kuwa 
jambo la kwanza, 
karibu kila mara, ni 
kupunguza uzito na 
kuboresha 
mtindo wa maisha.

ITAENDELEA  TOLEO LIJALO
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Silaha hatari inayotishia vita vya Ukraine-2

KKATIKA makazi, 
nje ya anuwai ya 
ndege zisizo na 
rubani, tulikutana 

na askari kutoka kitengo 
cha upigaji risasi cha Kikosi 
cha 5 cha Mashambulizi.

“Unaweza kuhisi ukubwa 
wa mashambulizi ya Urusi 
ukiongezeka.  Roketi , 
kombora, ndege zisizo na 
rubani... wanatumia kila 
walichonacho kukata njia 
za usambazaji katika jiji,” 
Serhii anasema.

Kikosi chake kimekuwa 
kikisubiri kwa muda wa siku 
tatu kwenda kushika doria 
wakitumai kuwa kufunikwa 
na mawingu au upepo mkali 
utawalinda dhidi ya ndege 
zisizo na rubani.

Ki tengo cha Serhi i 
kililazimika kusubiri siku ili 
kutumwa kwenye nafasi zake 
za mstari wa mbele kutokana na 
tishio la ndege zisizo na rubani.

Urusi inaongoza

NA MWANDISHI WETU 
MAALUM

Na ikiwa umegunduliwa, unaweza kuwa tayari 
unaishi saa za mwisho za maisha yako,” anasema 
Oles, Sajini Mkuu wa kitengo cha upelelezi cha 
Brigedi ya 5 ya mashambulizi .

Katika mzozo unaoendelea 
kubadilika, wanajeshi 
wamelazimika kukabiliana 
haraka na vitisho vipya 
vinavyoletwa na teknolojia 
zinazoibuka.

Na tishio la hivi karibuni 
zaidi linatokana na droni za 
fiber-optic. Spool ya kebo 
yenye urefu wa makumi ya 
kilomita imeunganishwa 
chini ya droni, na kebo ya 
fiber-optic inaunganishwa na 
kidhibiti kinachoshikiliwa na 
rubani.

“Video na mawimbi ya 
udhibiti hupitishwa na 
kutoka kwa droni kupitia 
kebo, si masafa ya redio. Hii 
ina maana kwamba haiwezi 
kuingiliwa na vipokezi vya 
kielektroniki,” anasema 
askari aliye na ishara ya 
simu Moderator, mhandisi 
wa droni wa kikosi cha 
brigedi ya 68.

Ndege zisizo na rubani 
zilipoanza kutumika sana 
katika vita hivi, majeshi yote 

mawili yaliweka magari 
yao mifumo ya kivita 
ya kielektroniki ambayo 
inaweza kuyapunguza.

Ulinzi huo hathivyo 
umeyeyuka kufuatia kuwasili 
kwa droni za fiber-optic, na 
Urusi kwa sasa inaongoza 
katika kupeleka vifaa hivi. 
Ukraine inajaribu kuongeza 
uzalishaji.

“Urusi ilianza kutumia 
ndege zisizo na rubani za 
fiber-optic muda mrefu 
kabla yetu, tukiwa bado 
tunazifanyia majaribio. 
Ndege hizi zisizo na rubani 
zinaweza kutumika katika 
maeneo ambayo tunahitaji 
kuruka chini chini kuliko 
ndege zisizo na rubani za 
kawaida. Tunaweza hata 
kuingia kwenye nyumba na 
kutafuta shabaha ndani,” 
anasema Venia, rubani wa 
ndege zisizo na rubani katika 
Kikosi cha 68 cha Wanajeshi.

“Tulitania kwamba labda 
tulete mkasi kukata kebo,” 

anasema Serhii, mshika 
bunduki.

Ndege zisizo na rubani 
za Fiber-optic zina vikwazo 
vyake: zinaruka polepole, 
na kebo yake inaweza 
kuchanganyikiwa kwenye 
miti. Lakini kwa sasa, 
matumizi yao makubwa na 
Urusi yanamaanisha kuwa 
kusafirisha askari kwenda na 
kutoka katika nafasi zao mara 
nyingi kunaweza kuwa hatari 
zaidi kuliko uwanja wa vita 
wenyewe.

Msimamizi anafanyia kazi 
droni za Ukraine za fiber-
optic kwa matumizi dhidi ya 
mvamizi Wiki kadhaa katika 
mahandaki.

“Unapoingia kwenye eneo 
la kushika doria, huwezi 
kujua ikiwa umegunduliwa au 
la. Na ikiwa umegunduliwa, 
unaweza kuwa tayari unaishi 
saa za mwisho za maisha 
yako,” anasema Oles, 
Sajini Mkuu wa kitengo cha 
upelelezi cha Brigedi ya 5 ya 

mashambulizi .
Tishio hili lina maana 

kwamba askari wanatumia 
muda zaidi na zaidi kwenye 
vituo vyao.

Oles na watu wake wako 
katika jeshi la vijana wadogo 
, wanahudumu kwenye 
mahandaki, kwenye mstari 
wa mbele wa utetezi wa 
Ukraine. Siku hizi, ni nadra 
kwa waandishi wa habari 
kuzungumza na wanajeshi 
wachanga kwani kuingia 
kwenye mitaro hii imekuwa 
hatari sana. Tulikutana na 
Oles na Maksym katika 
nyumba ya mashambani 
iliyogeuzwa kuwa kituo 
cha  muda,  ambapo 
askari hupumzika wakati 
hawajatumwa.

“Muda mrefu zaidi ambao 
nimekuwa kwenye nafasi 
hiyo ni siku 31, lakini najua 
watu ambao wametumia siku 
90 au hata 120. Kabla ya ujio 
wa ndege zisizo na rubani, 
mzunguko unaweza kuwa 

kati ya siku 3 na 7,” anasema 
Maksym.

“Vita ni damu, kifo, 
matope mvua, na baridi 
ambayo inapita kati 
yako kutoka kichwa hadi 
vidole. Na hivyo ndivyo 
unavyotumia kila siku. 
Nakumbuka wakati mmoja 
ambapo hatukulala kwa siku 
tatu, kwa makali kila dakika. 
Warusi walitushambulia 
wimbi baada ya wimbi. Hata 
uzembe mdogo ungetuua.”

.Chanzo cha picha,Getty 
Images

Maelezo ya picha,Ukraine 
inataka kuongeza matumizi 
ya ndege zisizo na rubani za 
fiber-optic

Matatizo ya wanajeshi
Licha ya hatua za hivi 

karibuni zilizopigwa na 
Urusi, haitakuwa rahisi au 
haraka kuchukua eneo lote la 
Donetsk, ambapo Pokrovsk 
iko.

Ukraine imekabiliana 
vikali, lakini inahitaji silaha 
na risasi za kutosha ili 
kuendeleza mapambano.

Na sasa kwamba vita 
vinaingia majira ya joto ya 
nne, matatizo ya wanajeshi 
wa Ukraine mbele ya jeshi 
kubwa zaidi la Kirusi pia 
yanaonekana. Wanajeshi 
wengi tuliokutana nao 
walijiunga na jeshi baada 
ya vita kuanza. Walipata 
mafunzo ya miezi michache, 
lakini  wamelazimika 
kujifunza mengi wakiwa 
kazini, katikati ya vita vikali.

Maksym alifanya kazi 
katika kampuni ya vinywaji 
kabla ya kujiunga na jeshi. 
Nilimuuliza jinsi familia 
yake inaendelea.

“Ni ngumu, ni ngumu sana. 
Familia yangu inaniunga 
mkono sana. Lakini nina 
mtoto wa kiume mwenye 
umri wa miaka miwili, na 
sioni sana. Ingawa nafanya 
naye mazungumzo ya video, 
kwa hivyo kila kitu ni sawa 
kulingana na mazingira,” 
anasema, macho yake yakijaa 
machozi.

Maksym ni mwanajeshi 
anayepigania nchi yake, lakini 
pia ni baba anayemkumbuka 
mtoto wake wa miaka miwili 
aliyeteketea.
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Na Edith Msuya

KUELEKEA msimu mpya wa Ligi Kuu NBC, 
Bodi ya Ligi Kuu Tanznaia (TPLB) imetoa 
maboresho ya Kanuni mpya zitakazotumika 
kuendesha na kusimamia Ligi hiyo kuanzia 
msimu ujao.
Ikumbukwe baadhi ya Kanuni zilizua taha-
ruki kwenye mchezo wa Yanga na Simba 
baada ya Simba kudaiwa kususia mchezo 
bila kufuata kanuni. 
Aidha ilielezwa kuwa Simba kipindi hicho 
walikuwa sahihihi kutokana na kanuni 
namba 34.

Baadhi ya Kanuni hizo ni kama zifuatavyo:
i. Kanuni ya 17, Taratibu za mchezo;-  Timu 

zinaruhusiwa kutumia vyumba vya kuvalia 
(Dressing Rooms), saa 8 kabla ya mch-
ezo kuanza na timu ambayo itakwamisha 
utekelezaji wa kanuni hii itafungiwa kutumia 
uwanja wake wa nyumbani kwa michezo 

isiyopungua mitatu.
ii. Kanuni ya 08, Mshindi (Bingwa) inase-

ma;- Endapo timu zitalingana pointi (alama), 
mshindi itakuwa ni ile timu iliyo na wastani 
nzuri katika matokeo ya michezo iliyoziku-
tanisha timu hizo (Head to Head).

iii. Kanuni ya 41, Udhibiti wa Wachezaji;- 
Mchezaji atakayeonywa kwa kadi ya njano 
katika michezo minne (4) hataruhusiwa 
kucheza mchezo mmoja unaofuata wa 
timu yake. Kanuni ya awali ilikuwa inasema 
mchezaji akionyeshwa kadi michezo mitatu 
atakosa mechi moja.

Kanuni ya 39, Waamuzi, Kipengele cha 
7.1;- Kamati ya Waamuzi ya TFF inaweza 
kupanga Waamuzi kutoka nje ya Tanzania 
kwenye michezo ya Ligi Kuu ya NBC.

iv. Kanuni ya 62, Wachezaji wa Kigeni 
Kipengele cha 1.2;- Klabu hairuhusiwi kusajili 
zaidi ya golikipa mmoja wa kigeni kwa ajili 
mashindano yote yaliyo chini ya TFF.

TPLB yafanya maboresho Kanuni zitakazotumika Ligi Kuu 

 LONDON, UINGEREZA

MANCHESTER United imepata mshtuko 
mkubwa baada ya kuondolewa katika 
kombe la EFL kupitia mikwaju ya matuta 
na timu ya Grimbsby ambayo ni kiwango 
cha chini mara 20 ukilinganisha na Man 
United- matokeo ambayo yatasalia kum-
bukumbu miaka ijayo katika historia ya 
soka duniani.

United walipigwa mikawaju 12 dhidi 
ya 11 katika awamu ya matuta, baada ya 
kujizatiti kusawazisha mabao mawili na 
kuwapa sare na Grimsby.

Lakini hili sio mara ya kwanza kwa 
United kufungwa katika mechi za nyum-
bani.

Je, unakumbuka ilivyofungwa mabao 
3-0 na New York city katika uwanja wa 
Trafford miaka 30 iliyopita?

Baada ya Grimsby kuishinda United, 
BBC Sport inaangazia vipigo 10 visivyo-
sahaulika katika kombe la FA na EFL.

Aidha, Kocha wa Manchester United 
Ruben Amorim, aliwaomba mashabiki 
wa klabu hiyo msamaha baada ya kikosi 
chake kutupwa nje ya mashindano ya 
kuwania ubingwa wa kombe la Carabao.

United walishindwa na klabu ya 
Grimsby Town inayoshiriki katika ligi ya 
daraja la pili.

Baada ya sare ya 2-2 katika muda 
wa kawaida Grimsby Town waliibuka 
washindi kwa 12- 11 kupitia mikwaju ya 
penalti.

Timu ya Daraja 
la IV yaibandua 
Manchester 
United Carabao

NAIROBI, KENYA

KOCHA mkuu wa timu ya Taifa ya 
Kenya ‘Harambee Stars’ Benny Mcca-
rthy amemuacha nje mshambuliaji wa 
Simba SC Mohammed Bajaber kwenye 
kikosi kinachoingia kambini kwa ajili 
ya mechi za kufuzu  Kombe la Dunia la 
FIFA 2026 dhidi ya Gambia na Sey-
chelles!

.Ikumbukwe Bajaber aliikacha Kenya 
iliyokua kwenye michuano ya CHAN 
2024 jambo ambalo liliibua mjadala 
nchini mwao lakini McCarthy alimk-
ingia kifua nyota huyo!

.Kuachwa kwake kunaibua 
mhadala upya kwamba huenda Kocha 
ameamua kumuadhibu kwa kitendo 
kile ambacho kilitafsiriwa kama ni 
kukosa uzalendo!

Kocha wa Harambee Stars 
‘ampotezea’ Bajaber

Na Edith Msuya

KLABU ya Simba Sc imethibitisha kumsajili 
mshambuliaji Seleman Mwalimu ‘Gomez’ 
kwa mkataba wa mkopo wa mwaka mmoja 
akitokea Wydad Casablanca ya Morocco.

Mwalimu (19), raia wa Tanzania aliyejiunga 
na Wydad mnamo Januari 2025, akitokea Sin-
gida Black Stars baada ya kuonesha kiwango 
bora wakati akiitumikia Fountain Gate Fc 
kwa mkopo kutoka Singida Black Stars na 
kufunga magoli 6 kwenye nusu ya kwanza ya 
msimu wa 2024/25.

Klabu ya Simbaba 
yathibitisha 

Seleman Mwalimu 
ni ‘Mnyama’

Na Mwandishi Wetu

MCHEZAJI wa zamani wa Simba na Yanga 
na Mchambuzi wa soka Amri Kiemba ametoa 
mawazo yake kuhusiana na suala la Simba SC 
kutaka kuwaaga Wachezaji wake wa zamani 
Jonas Mkude na John Bocco katika Simba Day 
2025.

Simba SC inaelezwa kuwa na mpango wa 
kuwaaga Wachezaji hao ambao msimu uliopita 
Bocco alicheza JKT Tanzania na Mkude alicheza 
Yanga SC, Kiemba anasema sio sawa na yeye 
angekuwa Mchezaji asingeenda hiyo siku.

“Mimi ningekuwa Mchezaji ambao 
miongoni mwa walioalikwa (Simba Day) 
mimi nisingeenda kwa sababu ni kama timu 
inataka kunitumia tu kuonesha uungwana 
kwa Wachezaji wao lakini uungwana wenyewe 
kiuhalisia haupo”

“Mchezaji kama Manula amekaa Simba kwa 
muda mrefu ameondoka kwa nini yeye asiag-
we kama Simba wana utaratibu wa kuwaaga 
wachezaji wao, lakini kuna Mohamed Hussein 
ambaye amekuwa nahodha kwa vipindi tofauti 
bado ameondoka kwa hiyo wanachagua nani 
wa kumpa heshima na nani wasimpe”

Kiemba: Mimi ningekuwa Bocco au 
Mkude nisingeenda ‘Simba Day’

 Na Mwandishi Wetu

KLABU ya KMC yenye maskani yake jijini Dar 
es salaam imeachana na nyota wa kimataifa 
wa Somalia,Ibrahim Elias Mao. Hatokuwa 
sehemu ya kikosi cha kocha Marcio Maximo 
kuelekea msimu 2025/26.

KMC yaachana 
na nyota wake wa 
kimataifa Mao
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MSEMO WA SIKU

KAMA DUNIA 
TAMBARA 
BOVU 
CHUKUA 
UDEKIE

IJUMAAIJUMAA

Tembelea Youtube
Taifa Online Tv

Kwa Habari, 
Matukio na Burudani

Mhariri wa Michezo: 0754352323
Kwa matangazo wasiliana nasi 

kwa simu namba: 0747 555 744 AU 
0784 088 743 - KARIBUNI WOTE!

UGAIBHUNIKITAIFA BURUDANI
DONDOO MICHEZONI

ZOTE SOMA NDANI UK. 15

Baba Levo 
amtishia nyau 

Zitto Kabwe “Saa 
5:30  nitakuwa 

Nimeshachukua 
Jimbo Kigoma 

Kocha wa Nigeria 
anusa harufu 
yakutimuliwa

TPLB yafanya maboresho 
Kanuni zitakazotumika 
Ligi Kuu Bara 2025/2026

Msemaji wa TPLB, Karimu 
Boimbanda

Mwenyekiti wa Simba SC, 
Murtaza Mangungu

Rais wa Klabu ya Yanga, 
Hersi Said

Timu ya 
Daraja la IV 
yaibandua 
Manchester 
United 
Carabao

Kocha wa 
Harambee Stars 

‘ampotezea’ 
Bajaber

Klabu ya Simbaba 
yathibitisha 
Seleman 
Mwalimu ni 
‘Mnyama’

Kiemba: Mimi 
ningekuwa Bocco au 
Mkude nisingeenda 

‘Simba Day’

KMC 
yaachana na 
nyota wake 

wa kimataifa 
Mao

Kipa Mlandizi 
Queens atua 

Yanga Princess


